Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: làm ảnh động

Xuất sư hạ sơn DDT Friend
    Đang ở
    36DunkCLub
    Thanks
    1

Mặc định làm ảnh động

các bác pro đồ hoạ em hỏi cái, em làm trong photoshop được 1 cái ảnh động nhưng mà lúc save ra ngoài lại chỉ được ảnh 1 là sao ạ? (em đã save bằng đuôi .gif rồi hix) em làm theo hướng dẫn ở đây nè, các bác giúp em với
    Đôi khi, dạo một vòng quanh các website, bạn thấy hình ảnh này động, thay đổi, các mũi tên thay đổi nhiều màu, rất sinh động... bạn có muốn mình cũng làm được như vậy không?

Hiện nay có rất nhiều chương trình phần mềm có thể giúp bạn làm được việc đó và cấp độ khó dễ cũng khác nhau. Bài viết này sẽ giúp bạn có thể làm được một tấm ảnh động với công cụ photoshop-một cách khá đơn giản.

Đầu tiên là khâu chuẩn bị, máy tính của bạn cần cài photoshop (phiên bản nào cũng được cả), hai nữa là một vài tấm hình để thay đổi.

Ví dụ, mình sẽ làm một ảnh gif động từ hai tấm ảnh ban đầu. Lưu ý, là nên cho kích cỡ của các tấm ảnh bằng nhau vì như vậy, khi gộp vào làm một tấm ảnh động, sẽ đẹp và không bị chỗ thừa chỗ thiếu. Để căn chỉnh lại kích thước của hình ảnh các bạn kích chuột phải vào mép trên của tấm ảnh chọn “Image size” rồi căn chỉnh chiều rộng và chiều cao của ảnh.

Tiếp theo bạn tạo ra một file mới có kích thước đúng bằng kích thước của hai tấm ảnh trên bằng cách. Chọn File>>>New. Một bảng khai báo hiện ra, bạn điền kích cỡ vào rồi nhấn OK.

Bây giờ bạn làm lần lượt đưa hai tấm ảnh ban đầu vào trong cùng 1 file. Bằng cách:
    Chọn vào bức ảnh thứ nhất, ấn tổ hợp phím ctrl+A rồi ctrl+C. Rồi nhấn chuột trái vào file mới tạo ra và ấn tổ hợp phím ctrl+V.

Làm tương tự như vậy đối với bức ảnh thứ hai.

Sau đó bạn save file ảnh mới (lúc này đã chứa hai tấm ảnh ban đầu) dưới dạng file photoshop là .PSD để sau này tiện cho việc sửa chữa hoặc sử dụng lại. Để save lại, bạn chỉ cần ấn tổ hợp phím ctrl+S hoặc File>>>Save là xong.

Save xong bạn chuyển file ảnh vừa save sang Image ready bằng cách ấn tổ hợp phím Ctrl+Shift+M hoặc ấn vào đây

Tiếp đó bạn chọn thẻ Window trên thanh công cụ chọn tiếp thẻ Animation. Click vào dấu mũi tên nhỏ bên mép phải chọn tiếp Make Frames From Layers.

Việc cuối cùng bạn phải làm là đặt số lần cho thao tác chuyển ảnh là bao nhiêu (once or forever…) và thời gian xuất hiện của mỗi ảnh là bao nhiêu (0s,0.1s,0.2s…..)

Để kiểm tra xem bức ảnh vừa làm đã được đúng như ý muốn chưa bạn có thể ấn vào play để xem trước khi xuất ra một file ảnh gif động-bằng cách chọn File>>>Save Optimized (Ctrl+Alt+S)
    Nguồn http://www.saga.vn/UngdungCNTT/6321.saga
    Nếu sống chân thành
    Em sẽ hiểu đôi khi phải buông tay để tình bạn ra đi
    Nhẹ nhàng trong luyến tiếc...

Bởi sự thân mật trong gượng ép
    Cốt để níu kéo một mối quan hệ vốn đã nhạt nhoà
    Sẽ tạo nên những vết hằn xấu xí
    Trên gương mặt hồn nhiên của kỉ niệm.

Mr.*[Be]*Kut0* Super Moderator shevchenbe90's Avatar
    Đang ở
    B12
    Thanks
    0

Mặc định Re: làm ảnh động

Photoshop thì em vào chỗ tạo Frame,giờ anh chưa cài,không nhớ rõ nữa,hình như là bật PTS lên.File ---> Frame,add folder rồi save thôi
    Oh,my PC ***Intel Xeon X3210@3.6Ghz vs Ultima-90I/P5Q-E/PSU-CM real 650w/HIS HD4850 IceQ4 Crossfire/
    Ram Crucial Ballistix Tracer 6Gb PC8500 O.C/LCD Dell SE 198"/1140gb xXx/All in Case CM 690...***
    Speaker: Harman Kardon Sound Stick II
    My hands: Gamepad DualShock PS 2 - Best for Game
    Tham gia CLB Football D2T Hà Nội ngay hôm nay
    Trích dẫn Gửi bởi Pisces Xem bài viết
    Shevchenbe ư? Cậu ấy là số 1

For Ever You Vice-Moderator Jimmy Page's Avatar
    Đang ở
    Valhalla NRO
    Thanks
    0

nghe thì hơi buồn cười, nhưng mà mình làm hình động bằng Video Editor cơ làm thế dễ hơn, mà convert cũng hay hơn

Ah, có con ruồi

Nhập môn đồ đệ ĐDT Member
    Đang ở
    thanh hoa city
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi Jimmy Page Xem bài viết
    nghe thì hơi buồn cười, nhưng mà mình làm hình động bằng Video Editor cơ làm thế dễ hơn, mà convert cũng hay hơn
    ông có phần mềm video editor k0 vậy ,cho anh em cái nào

Nhập môn đồ đệ ĐDT Member
    Thanks
    0

các bác pro đồ hoạ em hỏi cái, em làm trong photoshop được 1 cái ảnh động nhưng mà lúc save ra ngoài lại chỉ được ảnh 1 là sao ạ? (em đã save bằng đuôi .gif rồi hix) em làm theo hướng dẫn ở đây nè, các bác giúp em với
    Dùng photoshop CS2 làm ảnh động khá dễ dàng. Nhưng khi lưu bạn cần chọn Save optimized as là tạo được ảnh động.
    ghé thăm một tí nhá http://dtntdateh.com

Thông tin về chủ đề này