Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 35
    Hội Vật Lý Đào Duy Từ DDT Friend
    Đang ở
    Heaven anh Earth
    Thanks
    0

Mặc định Re: Chạng vạng - Trăng non - Nhật thực - Bình minh ( Sách bán chạy nhất năm 08_ 09)

Bác Vtm làm sao ấy chứ, hàng triệu độc giả trên thế giới không phải chỉ ở lứa tuổi thanh thiếu niên mà ở mọi lứa tuổi đều say mê Harry Porter, không phải người đọc bị mờ mắt vì những gì mà trí tưởng tượng của J.K Rowling vẽ ra mà chính trí tưởng tượng có 1 0 2 đó của bà đã lôi cuốn họ vào những tập truyện Harry Porter.
    " Những nét vẽ nguệch ngoạc" - tác phẩm phản ánh quan điểm của tác giả, mà đã là quan điểm của 1 người thì ko phải lúc nào cũng đúng, trong bất kì tác phẩm nào cũng vậy thôi.
    "Một tác phẩm văn học xuất sắc thuần túy thì trong nó phải chứa đựng được một giá trị bền vững lâu dài"
    - theo em thì cuốn HP này sẽ còn được tái bản hàng trăm lần nữa đấy, vậy đã đủ để coi là có 1 giá trị bền vững lâu dài chưa. Giá trị của 1 cuốn sách là tùy ở cảm nhận của mỗi người, có thể vs anh nó không có nhiều giá trị nhưng vs hàng triệu người trên thế giới thì HP lại mang đến nhiều giá trị hơn anh nghĩ đấy.
    @ anh Jimmy Page: best-seller cũng có nhiều loại chứ anh, đâu phải best-seller nào cũng giống mấy quyển kia đâu. Còn phim Hàn Quốc đương nhiên là có những phim hay xứng đáng hàng khủng thật, nhưng bây h đa phần là mấy phim ăn theo, cốt truyện chẳng có gì, xem tật đầu biết kết thúc chỉ được cái lắm cảnh khóc, chán.
    À còn bác vtm thì nên rút lại câu " mấy cuốn truyện vớ vẩn" kia đi, nói cái nào thì nói chứ nói Harry Porter là sai hoàn toàn đấy

Đại đệ tử DDT Friend
    Đang ở
    N☺ |_o\/€
    Thanks
    0

Mặc định Re: Chạng vạng - Trăng non - Nhật thực - Bình minh ( Sách bán chạy nhất năm 08_ 09)

mỗi người đều có một tư tường khác nhau,người thíc truyện này,người thíc truyện khác.ko thể mang nhau ra mà cãi vã,phê bình đk.em thíc cả 2 truyện.năm 2007,Harry đứng đầu với doanh thu cao nhất tg chỉ trong 1phút đồng hồ kể từ lúc phát hành.Còn 2008-2009 là thời kì của Dan Brow...
    nếu nhu theo ông vtm nói:mấy cuốn truyện vớ vẩn"dành cho trẻ vị thành niên kia" xin hỏi là:trước khi bước qua giai đoạn trưởng thành anh có phải là trẻ vị thành niên ko???anh nói câu này là k hay rồi.khoa học kỹ thuật ngày một lên,trí óc ngày càng phát triển,những cuốn truyện này giúp chúng ta xả strees trong cuộc sống,hiểu đk nhiều bài học hay về tình bạn,tình người...Vả lại,ở phần cuối của HP,harry đã có con-điều này chứng tỏ rằng họ đã bước qua tuổi "vị thành niên" như anh nói đấy.
    11-11
    11-03

Member quèn ĐDT Member vitaminb12's Avatar
    Đang ở
    Grand Line
    Thanks
    2

đúng thế ko ai nói rằng mình có thể trưởng thành trong suy nghĩ mà ko qua lứa tuổi "trẻ vị thành niên" Tuy nhiên, xét trên khía cạnh văn học thì lại khác. Một tác phẩm văn học là một sản phẩm giải trí của con người, nhưng một tác phẩm văn học đúng nghĩa phải là thứ chứa đựng được nhiều hơn thế. Cái này thuộc về môn văn học, tớ cũng chả muốn nói nhiều với các bạn vì ai cũng đã học văn rồi (với lại là tay cóng hết rồi ngại gõ nữa ) Tớ gọi những cuốn sách này bằng cụm từ mà các bạn đang in đậm đó ko với hàm ý miệt thị chúng, mà là tớ ko đánh giá cao giá trị văn học trong nó.
    Những cuốn sách như kiểu HP, người ta đọc nó và chỉ đơn giản tự phác họa được nên một thế giới giống ... phim Nếu người ta không thể ép mọi bộ phim có kết cấu như truyện, thì cũng đừng tạo ra một thế giới giống phim trong truyện, mà chi tiết mới lạ hơn âu chỉ là sự gắn kết vô cơ của thế giới thần thoại tây âu Hiện text ẩn<-- đã xuất hiện rất nhiều lần trong các tác phẩm văn học đủ thời đại chứ ko phải có một ko hai đâu nhé --> với hiện thực.
    Không thể phủ nhận thành công của HP cũng đã đóng góp cho văn học những thành quả nhất định, đó là lôi kéo một phần giới trẻ trở lại với những cuốn sách. Nhưng cũng không thể không thừa nhận, sự thành công của HP đã dựa một phần rất lớn vào "nghệ thuật Markerting" của các NXB chứ không phải bằng đôi chân văn học của nó.
    Dù sao, cái gì cũng cần phải có sự phù hợp của nó. Với các bạn, HP giờ vẫn là một cuốn sách nên đọc.Thực ra thì HP cũng khá là hấp dẫn bởi vì nó đưa người ta tới với một thế giới vừa có vẻ hiện đại không xa lạ mà lại vừa kì bí thần thoại. Nhưng với tớ, có lẽ cũng vì đã đọc qua 7 cuốn HP nên giờ tớ hoàn toàn ko có hứng thú với thể loại "anh hùng thiếu niên" nữa Hiện text ẩn<-- anh hùng gì mà lại cứ chực chực để ... dỗi với chả hờn --> , cũng giống như sẽ ko mấy bạn còn thích 5 anh em siêu nhân nữa . Vì thế mà có phát ngôn bừa bãi chỗ nào mong các bạn bỏ quá cho Thảo luận dân chủ, ko vùi dập nhau (mà tớ thấy có vài bạn cứ chăm chăm nhảy vào chặt chém chứ ko có ý kiến thảo luận tích cực đâu nhé )
    @ minh : em viết tên Harry Potter sai nhé chứng tỏ chưa đọc truyện này kĩ bằng anh đâu (mà đọc kĩ ko có nghĩa là thích đâu nhá )
    Lần sửa cuối bởi vitaminb12, ngày 03-01-2010 lúc 01:27 AM.

Je ne suis pas d’accord avec ce que vous dites, mais je me battrai jusqu’à la mort pour que vous ayez le droit de le dire.
    Hiện text ẩn<-- "Tôi không đồng ý với những gì anh nói, nhưng tôi sẽ bảo vệ cho đến chết quyền được nói như vậy của anh." -->
    ---Voltaire---

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Gầm cầu
    Thanks
    0

các cố cứ ngồi phê bình văn học người ta, người ta thế là giỏi rồi, dù gì cũng trở nên danh tiếng nhờ mấy tác phẩm đó cơ mà
    Atdepzai chém gió:
    Hệ phái: chém gió (tay không)
    Lv: 99.9%
    Hp: 3000
    Mana: 100 bình (full)
    Trí tuệ (IQ): iso 9001
    Di chuyển: 60% (ko ngựa)
    Lực chém: 159
    Linh hoạt: 400
    Đance: 938 + POW

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Đầu đường-Xó chợ
    Thanks
    0

Ủa hay mà nhỉ, cá nhân mình thấy truyện này khá hay khá lôi cuốn, cho dù phải công nhận 1 sự thật rằng càng về sau càng chán, càng đọc càng thấy ghét Bella. NHưng dù sao thấy truyện cũng ẩn chứa nhiều yếu tồ hồi hộp , bất ngờ xen lẫn vs bi thương , càng đọc càng mơ tới 1 tình yêu mãnh liệt như Edward dành cho Bella, và Jasper dành cho Alice.
    Còn nếu so sánh vs Harry Potter thì mình nghĩ là không thể bằng được, cách xây dựng tình huống mang tính tưởng tượng thì không thể so sánh vs Rowling được, Có thể nói HP đã đạt tới 1 sự toàn mĩ mà 1 cuốn sách cần đạt tới rồi. Không chỉ mình lứa tuổi thiếu niên và còn vs mọi lứa tuổi , trong khi đó có lẽ Chạng vạng chỉ hấp dẫn giới thanh niên như mình thôi.
    Không biết ở đây có ai chưa đọc Ruồi Trâu ko nhỉ, đây là cuốn sách yêu thik nhất của mình và mình thấy nó hay hơn Chạng vạng rất nhiều...
    Ngoài ra mình còn thik Mar Levy và cả Dan Brown nữa, cho dù mới đọc có nửa quyển Mật mã da Vinci thôi nhưng vẫn cảm thấy cực kì ngưỡng mộ nhà văn này, 2 năm gần đây năm nào cũng cố dành tiền để cuối năm mua bằng được quyển này thế nhưng năm nào cũng bị mấy cái sinh nhật nó bóc lột hết,.....Không biết trên đây có bác nào có truyện này khong nhỉ, cho tớ mượn vs.......................
    Pick it up!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Đệ tử ĐDT Member
    Thanks
    0

truyện thì rõ chi là hay nhưng reng mà cái fim nó xây dựng chẳng hiểu j hết, ko đọc truyện mà xem fim trước chắc ko hiểu nội dung là j luôn

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Đầu đường-Xó chợ
    Thanks
    0

Giống như HP ấy truyện thì hay mà phim thì có ăn thua gì đâu............................................. ......

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Đầu đường-Xó chợ
    Thanks
    0

Ai có cuốn mật mã Da VIci ko cho tớ mượn vs................................................ ...............

Tu luyện đệ tử ĐDT Member
    Đang ở
    thiên đường....
    Thanks
    0

Nếu ai mà đọc Hừng Đông thì lại chả thích Bella quá,và thích nhất là đứa con gái bé bỏng và đáng yêu của hai nguời..Đọc cả 4 tập truyện và chưa bỏ một câu một chữ nào....mình muốn mua cả bộ quá....
    bestsell chưa hẳn đã là sách hay, bán chạy chẳng qua là vì người ta tò mò cốt truyện về ma cà rồng thôi chứ còn nội dung chuyện này không hấp dẫn. Chẳng có gì gọi là bí ẩn trong từng trang sách để lôi cuốn người đọc, không có bất ngờ, không có tình tiết gay cấn tóm lại là không có những tố chất của một quyển sách hay. Nếu so sánh với Harry Porter hay 4 quyển của Dan Brow thì là 1 trời 1 vực, con gái thích xem phim Hàn Quốc thì đọc truyện này cũng được
    Nhận xét này chỉ là của cá nhân ông...mở ngoặc ra là những điềunayf chỉ đúng vs ông thôi nhé ok...chứ khôngt hì tôi đọc xong tôi thấy điên lắm ý...
    Mọi thứ chợt tan biến hết...

Phong Vân huyền thoại
    Đang ở
    ....~~~~.....
    Thanks
    0

hầu như mình toàn thých đọc truyện hơn xem phim.... vì phim thời gian ngắn ko truyền tải hết được cái hay của truyện
    nhưng vừa đọc truyện vừa xem phim bổ sung cho nhau thì cũng hay
    Aishiteru

Hiện text ẩn<--
    Choi Hye Hee
    Yoshikuni Michiyo -->
    Bỏ hết đi. Nắm bắt lại..........

†(¯˜*•*»♀«*•*˜*♥Asimo♥Hyt♥* ˜*•*»♀«*•*˜¯)†

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này