Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11
    Trấn môn đệ tử ĐDT Member
    Đang ở
    Keepdie:!
    Thanks
    0

Mặc định Từ một lá thư đẫm nước mắt hậu mùa thi...

Từ hôm biết em trượt, bố mẹ lạnh nhạt hẳn. Dường như chán nhìn thấy em, bố mẹ toàn đi từ sáng đến tận tối muộn mới về. Em ở trong phòng không ra ăn cơm, nằm khóc ướt gối, bố vào nhìn thấy cũng không an ủi...--Trích từ một lá thư đẫm nước mắt--

“... Em đang buồn lắm. Chưa bao giờ em lại cảm thấy sụp đổ và tuyệt vọng ghê gớm đến thế này. Sức học của em không đến nỗi nào, lại là học sinh của một trường danh tiếng nhất của tỉnh, thầy cô, bố mẹ tin tưởng, hi vọng vô cùng. Vậy mà...Em đã thất bại rồi.Em không dám bước chân ra khỏi nhà, không dám gọi điện hỏi kết quả của bạn bè, không dám gặp bất cứ ai. Em thực sự xấu hổ và hụt hẫng. Chỗ bấu víu duy nhất của em lúc này là gia đình.

Nhưng bố mẹ lạnh nhạt với em, không nói với em bất cứ một lời nào. Bố mẹ dường như cũng chán việc ở nhà, việc phải nhìn thấy em, nên toàn đi từ sáng cho đến tận tối muộn mới về. Em ở yên trong phòng không ra ăn cơm, nằm khóc ướt gối, bố vào nhìn thấy cũng không an ủi, không thèm nói gì với em cả... Em cảm thấy không còn ai yêu quý em, không còn ai muốn ở bên cạnh em nữa. Em thấy cô đơn ngay chính trong nhà mình, đã có những lúc, em nghĩ đến những điều dại dột....”.(Linh V, HT)

Đây chỉ là một trong số vô vàn những cảm xúc của những teen kém may mắn với kì thi Đại học vừa qua gửi đến chị Liên, nhân viên một trung tâm tâm lý. Thành công chưa mỉm cười, với nhiều bạn, đó đồng nghĩa với thất bại to lớn, thất bại đầu tiên trong cuộc đời. Khó có thể diễn tả hết được nỗi buồn, sự hụt hẫng, những cảm xúc đang diễn ra với những teen còn thiếu đi một chút may mắn ấy.

Hầu hết, tâm lý chung là sự ngại ngần với thày cô, với bạn bè, thu mình vào trong “vỏ ốc”, tránh mặt tất cả mọi người. Chỗ dựa bình yên và duy nhất lúc này chính là gia đình, là bố mẹ, người thân. Thế nhưng, với một số teen lại vướng vào cảm giác, họ dường như đang mất đi chỗ dựa cuối cùng ấy.

T.Dung (HN) buồn buồn tâm sự: “Tớ biết điểm, thiếu 0,5. Bố mẹ mắng tớ rất nhiều, từ hôm biết điểm cho đến nay, không ngày nào là tớ không bị mắng. Tớ biết, tớ là niềm hi vọng lớn của bố mẹ, nhưng hiện tại, bản thân tớ đã chán nản quá rồi. Nghe thêm những lời trách móc: “Chủ quan cho lắm vào, tưởng mình giỏi giang lắm à, bây giờ thì sáng mắt ra chưa” thì lại càng tủi thân và chán nản hơn. Tớ đã bật khóc nức nở khi nghe bố mắng cậu em trai: “Còn mày nữa đấy, cứ chơi điện tử nữa đi, rồi cũng thành đồ ăn hại nốt thôi”.

P. Mai (HD) nghẹn ngào hơn: “Mẹ luôn lấy bạn này, bạn kia, rồi con của các cô làm cùng cơ quan ra để so sánh và rồi mắng em. “Đấy, cũng cùng học như thế, mà nó đỗ này đỗ kia, còn mình thì chẳng làm được trò trống gì cả”. Mẹ bảo rằng vì em, mà mẹ mất mặt, mẹ cảm thấy xấu hổ và chẳng còn muốn gặp ai nữa. Em thấy mình vô tích sự quá, không còn ai muốn ở bên cạnh em nữa rồi...

Nỗi niềm của bậc cha mẹ
    Chị Ngọc, một nhân viên tại trung tâm tư vấn cho biết: “Rất nhiều bạn trẻ đã gọi điện, tìm đến trung tâm vì một lý do giống nhau: Buồn khi bố mẹ trách móc nặng lời, mắng mỏ vì đạt kết quả không tốt trong thời gian vừa qua. Các bạn ấy đều nghĩ rằng, bố mẹ không thương mình nữa, không yêu quý mình nữa, mình không còn bất cứ chỗ dựa nào, mình thật vô tích sự, thậm chí nhiều trường hợp còn có những suy nghĩ “quẩn”...”

Sự quan tâm, an ủi đầy yêu thương của các phụ huynh sẽ là liều "doping" lớn nhất cho teen sẵn sàng cầm sách vở "chiến" tiếp !

Chị Ngọc nói thêm: “Ở độ tuổi teen, vốn tâm lý của các bạn ấy đã không vững vàng. Việc gặp phải thất bại này lại càng khiến teens trở nên nhạy cảm và yếu đuối hơn. Sự tức giận, những câu nói của bố mẹ có thể vô tình khiến cho con cái càng “đau” hơn, mang tâm lý tự ti, buồn chán, không có ai ở bên để chia sẻ, tâm sự, nhiều khi sẽ dẫn đến bế tắc...”.

Thế nhưng, sâu trong lòng bố mẹ vẫn mãi là những lo lắng, yêu thương.

Đọc được những dòng tâm sự trên, cô H, mẹ của V trong trường hợp trên cũng không kìm được nước mắt: “Quả thực, cô không nghĩ rằng mình lại khiến cho em nó có những cảm xúc, suy nghĩ như vậy. Cô chú quá buồn vì em không đạt được kết quả như mong muốn, nên thành ra hơi vô tâm...”.

Chia sẻ ý kiến của mình, bác N, mẹ của Dung nói: “Chẳng có bố mẹ nào lại ghét con cái cả. Khi con cái bước vào kì thi quan trọng, bố mẹ là người lo lắng gấp nhiều lần, hi vọng gấp nhiều lần. Do đó, có thể niềm mong muốn không đạt được, bố mẹ buồn và có những hành động, lời nói lúc nóng giận như vậy thôi. Cơ hội còn nhiều cơ mà, cố gắng ở năm sau là được. Hiểu và thông cảm cho bố mẹ nữa, con nhé!”.

Chính P.Mai cũng nói: “Là mình đã quá nhạy cảm khi nghĩ bố mẹ ghét bỏ mình. Mình buồn quá, viết vào trong nhật ký. Mẹ vô tình đọc được, hiểu được tâm trạng của mình, và thế là mẹ nói xin lỗi, mẹ bảo mẹ không cố ý làm cho mình buồn thêm đâu...”.

Vững vàng lên, teen ơi!

Hãy hiểu rằng, bố mẹ cũng buồn như bạn, lo lắng cho bạn, yêu thương bạn. Chẳng qua, đôi khi bố mẹ không thể hiện yêu thương ấy một cách khéo léo và tinh tế nhất mà thôi.

Chẳng có ai quay lưng lại với bạn cả. Cuộc sống muôn màu sắc, có thành công nhưng cũng có cả những thất bại. Hãy tin rằng, thất bại là cơ hội để bạn có một lần đứng lên, cố gắng nhiều hơn và vượt lên chính bản thân mình.

Hãy khóc một trận “no nê” rồi quên hết buồn đi, xách balô về quê với ông bà để “đổi gió”, động viên bản thân bằng việc đi măm măm thỏa thích những món mình “kết” nhất. Lên dây cót cho tinh thần, để rồi sẵn sàng “chiến đấu” thêm một lần nữa. Nhất định thành công sẽ mỉm cười với bạn. Vững vàng lên, teen nhé!

--Theo teenhanoi.com--

Hộ pháp tự ĐDT Member
    Đang ở
    Đại dương bao la
    Thanks
    0

Mặc định Re: Từ một lá thư đẫm nước mắt hậu mùa thi...

UH cố gắng lên.Cố gắng đứng dậy bước đi.--------------->leo lên tầng 3 mà lao xuống cho nó khoẽ
    Minsk 125,Canon20D,IS50 1.8 tôi đi tìm cái đẹp

Đệ tử ĐDT Member
    Thanks
    0

cái thằng Béo này,viết vớ vẩn,thằng Linh Lông đưa bài này lên quả là đúng lúc đấy.Hãy cố lên,những ai đã "thành công bị trì hoãn"

Hộ pháp tự ĐDT Member
    Đang ở
    Đại dương bao la
    Thanks
    0

Linh Long có bài nào về xxx cho Đức hói một bài

Nốt trầm xao xuyến Core Member
    Đang ở
    Thềm nhà đầy hoa
    Thanks
    2

Nếu tớ mà trượt thì cũng ko đến mức thế đâu!
    Trong cuộc sống,ngoài cái tên ra,những thứ khác đều nên tự quyết định

Đệ tử ĐDT Member
    Đang ở
    nhà
    Thanks
    0

không nên tử tự
    Là thanh niên, nhất là thanh niên VN phải ham sống sợ chết chứ
    đúng không các cậu!!
    nothing change gona my love 4 u,,,,,,,,

Hộ pháp tự ĐDT Member
    Đang ở
    Đại dương bao la
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi kutekat Xem bài viết
    không nên tử tự
    Là thanh niên, nhất là thanh niên VN phải ham sống sợ chết chứ
    đúng không các cậu!!
    BAn nick cũng phải nói.
    Bị ngộ à.Đừng từ bụng ta suy ra bụng người.Tớ nghĩ cậu là người dân tộc

Đệ tử ĐDT Member
    Đang ở
    nhà
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi yldamax Xem bài viết
    BAn nick cũng phải nói.
    Bị ngộ à.Đừng từ bụng ta suy ra bụng người.Tớ nghĩ cậu là người dân tộc
    đồng chí điên nặng rồi, có đứa B7 đã nói với tớ là định tự tử rùi.không động viên thế sao bọn nó tiếp tục muốn sống chứ
    đời ai lại hám chết bao giờ
    đề nghị admin ban nick Hải béo ngay
    ------------------------------------------
    Trích dẫn Gửi bởi yldamax Xem bài viết
    UH cố gắng lên.Cố gắng đứng dậy bước đi.--------------->leo lên tầng 3 mà lao xuống cho nó khoẽ
    những lời này thật phản nhân văn=> xui ng` khác tự tử=> vô đạo đức quá
    Lần sửa cuối bởi kutekat, ngày 14-08-2008 lúc 12:24 PM. Lý do: Tự động nhập bài viết
    nothing change gona my love 4 u,,,,,,,,

Member quèn ĐDT Member vitaminb12's Avatar
    Đang ở
    Grand Line
    Thanks
    2

những lời này thật phản nhân văn=> xui ng` khác tự tử=> vô đạo đức quá
    phản nhân văn nhưng mà nhân đạo... Leo lên tầng 3 rớt xuống đúng cách thì bị què 1 2 cái chi gì đó. Thế là năm sau khỏi thi... Đỡ quá còn gì... Tui đây cũng chả thích thi. Thi xong lại học, học rồi lại thi tiếp. Thế thì thi trượt với thi đậu cũng chả khác gì nhau...

Je ne suis pas d’accord avec ce que vous dites, mais je me battrai jusqu’à la mort pour que vous ayez le droit de le dire.
    Hiện text ẩn<-- "Tôi không đồng ý với những gì anh nói, nhưng tôi sẽ bảo vệ cho đến chết quyền được nói như vậy của anh." -->
    ---Voltaire---

Phong Vân huyền thoại DDT Friend
    Đang ở
    một nơi có kk và A
    Thanks
    1

hjcccccccccc
    chả bít mình mà trượt thỳ sao nhẩy
    Our long journey has ended
    But we'll run into each other someday
    We'll definitely meet in the next world....

Sometimes when the tears come to find me
    I'll remember how beautiful we were....

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này