Trang 1 của 10 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 97
    Vi phạm Nội Quy Administrator hrockvn's Avatar
    Đang ở
    Thanh Xuân vỉa hè quán
    Thanks
    13

Mặc định Đồng phục vèo vèo

Thật, tớ chẳng biết đặt tên cho bài viết này thế nào. Bài viết này đề cập 2 chiện liền.
    Từ năm 2004, các trường học ở Thanh Hóa bắt đầu rộ lên phong trào làm đồng phục cho trường. Nổ phát súng đầu chính là trường chúng ta. Năm 2004 là năm đầu tiên.
    Chưa bàn đến chất lượng những cái áo. Điều tớ muốn nói là nó thành một "phong trào" thể hiện "đẳng cấp". Trường nào muốn ngấp nghé cái trường chuẩn thì phải có đồng phục, không cần biết nó đẹp hay xấu, tốt hay đểu. Quay về vấn đề đẹp hay xấu. Năm 2004, khi tớ nhận chiếc áo đồng phục tớ đã phát hoảng lên. Chiếc áo giáo 53800 đồng, mỏng và nhẹ. Tớ có cảm nhận răng nó sẽ bị phai màu nhanh chóng. Quả thật, sau một tháng sử dụng nó đã phai màu hoàn toàn. Tự dưng tớ có 2 cái "áo mới" chỉ trong có một tháng, giá "cực rẻ". Sau này không biết các bạn thì như thế nào chứ hồi đóa tớ luôn tìm cách để không phải mặc nó.

Sau đó, một loạt trường cũng "hưởng ứng" phong trào đồng phục. Nếu như đồng phục thoe đúng ý nghĩa là để cho đẹp và quan trọng hơn là để ta nhận ra "người nhà" thì bây giờ bạn đi trên đường sẽ không biết được cô bé đang mặc đồng phục kia của trường nào. Trừ một số trường như THCS Cù Chính Lan có màu xanh mạ thì nhận ra và hình như còn trường gí đó nữa, tớ không biết. Tất cả các trường khác đều có đồng phục màu xanh da trời và kiểu dáng không khác nhau bao nhiêu khiến không ai có thể nhận ra đâu là đồng phục trường nào.
    Sự a dua, sự quan tâm đến thành tích là căn bệnh cố hữu chưa biết đến bao giờ mới bỏ được đã dẫn đến chuyện này. Đau lòng.

Nãy giờ, bạn mới thấy tớ đề cập đến cái "đồng phục" chứ tớ chưa nói gì đến chữ "vèo vèo". Lạ không. Hai cái này có liên quan nhau không? Xin thưa là có. Nếu ai về Thanh Hóa, đi ra đường, bạn sẽ thấy rất nhiều cái đồng phục "vèo vèo" trên những chiếc xe phân khối lớn, đôi lúc có những chú @ và Exel giá cực đắt. Phần trên tớ nói nhiều đến chủ quan của nhà trường thì ở dưới này tớ muốn nói đến sự xuống cấp của lớp trẻ. Bạn đã đủ tuổi lái xe chưa. Cứ cho bạn đủ. Vậy bạn có bằng chưa? Không ai trả lời được câu hỏi này vì chắc chắn bạn chưa đủ tuổi khi mà bạn đang khoác trên mình chiếc áo đồng phục. Vậy nhưng, nếu bạn đi đường, khi mà bạn đang nhẹ nhàng đi trên chiếc xe đạp hay long rong trên con xế nổ thì bỗng "vèo", một cái áo đồng phục vụt qua. Ngay sau đó là những chiếc "đồng phục" khác. Những chiếc xe chở 3-4 cái "đồng phục". Các em đâu biết các em đang mang cái tiếng của trường mình đi rao ngoài phố. Đau lòng.
    Cũng may, như tôi nói, hầu như mọi người không nhận ra trường nào nên có lẽ cũng chỉ lắc đầu: "Học sinh hư quá!"
    Vậy, có sự liên quan nào giữa những cái đồng phục giống nhau và những cái "vèo vèo". Theo tôi là không. Nhà trường không bao giờ design những bộ "đồng phục" đề học sinh "vèo vèo". Học sinh đã không có nhận thức rõ về hành vi của mình. Đau lòng.
    Dạo gần đây, nếu thứ 6,7 và chủ nhật bạn đi ra đường buổi tối, bạn sẽ thấy số "đôngg phục" "vèo vèo" trên xe, 2-3 cái đồng phục trên xe đi chơi, lượn, đánh võng nhiều ngang ngửa những anh chị lớn tuổi đi chơi. Và nếu xét về độ "liều mạng", độ "sành điệu" thì lớp đàn anh, đàn chị như chúng ta phải gọi các em là " cụ".
    Buồn
    My blog
    My
    facebook
    My
    website
    D2T
    Fanpage

"Lúc trước mình đẹp trai lắm, nhưng bây giờ đỡ nhiều rồi"

Hẹn em ngày đó DDT Friend haidh's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    1

Hình như anh Hảo nhầm là năm 2K4 chứ khóa 2K2-2K5 bọn em là khóa đầu tiên diện đồng phục(ĐP)!
    NHưng thú thật mà nói chúng em hơi bị thất vọng não nề tràn trề vì áo quá: đểu!(hồi đó to gan cứ lầm bầm trách "các cụ" ăn bớt nên mới ra nông nỗi)
    Rồi từ hồi dân Đào có đồng phục, các trường khác tranh nhau theo chân!
    Hình như dân Hàm Rồng có ĐP sớm nhất(hay là trường gì đó không nhớ rõ nữa)
    Mà rồi dân Đào ta cứ ấm ức và bức xúc mãi vì cái ĐP của chúng nó chỉ khác
    của chúng mình mỗi...cái sọc kẻ trên ống tay bé đến mức vô duyên!
    Đúng là ăn cắp bản quyền trắng trợn!Cú thật!
    Mà nghĩ sao chứ chẳng lẽ các cụ bên HR không có lòng tự trọng hay sao ấy?
    chán!Rồi từ đó đến nay cứ thế ĐP madein Đ_D_T lan truyền vô bờ bến!
    Thanh Hóa ơi, sao lãnh đạo củ chuối kinh vậy?
    Kết: XẤU HỔ THAY Cho BON ĂN CẮP MẪU ĐP CỦA NGƯỜI TA!
    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ theo đuổi bạn
    My corner: http://haidh.com
    My bin: http://www.facebook.com/haidh

Đệ tử ĐDT Member Oska's Avatar
    Đang ở
    beside U, honey!
    Thanks
    0

Chú romeo ơi, chú bình tĩnh bớt chút thương đau đi nghe anh nói!

Chú ngó thử coi ĐP của DDT có ăn cắp..., àh xin lỗi, có nhỡ may được thiết kế giống một mẫu đồng phục nào đó có đăng trên báo không???

Nếu chẳng may ra là có thì cũng tự hào là mình ở Tp nên được tiếp xúc với khoa học sớm nhất còn gì!

Với lại, tự hào nữa là các sư phụ nhà ta cũng có con mắt thẩm mỹ chứ không đến nỗi.

Như ngoài này, anh thấy đồng phục của các trường kể cả cấp I, II, III đều y chang nhau cũng có sao đâu!!!

Gửi hdm, ngoài này còn có dịch vụ nữa cũng dùng đồng phục, đi xe @ đấy, chú có muốn bổ xung vào bài báo rất nóng bỏng của chú thì hôm nào ra anh em ta đi làm phát!!!
    Lần sửa cuối bởi Oska, ngày 23-03-2006 lúc 11:49 PM.
    I DON'T ASK MUCH
    I JUST WANT YOU, I JUST WANT YOU, I JUST WANT YOUUUUUUUU...!!!
    _Ozzy Osbourne__

Đang ở
    Thanh Xuân vỉa hè quán
    Thanks
    13

Gửi romeo: Chú có mún lấy cái áo đồng phục của anh về chơi không. Bọn anh cũng có áo mà. Có điều khi đóa bọn chú lớp 11.
    Gửi Oska: Theo bác người ta làm đồng phục để làm gì khi mà không nhận ra được đâu là học sinh trường nào hả bác.
    My blog
    My
    facebook
    My
    website
    D2T
    Fanpage

Đệ tử ĐDT Member Oska's Avatar
    Đang ở
    beside U, honey!
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi hmd
    Gửi Oska: Theo bác người ta làm đồng phục để làm gì khi mà không nhận ra được đâu là học sinh trường nào hả bác.
    Thế ra đường chú nhìn thấy một chị công nhân mặc đồ bảo hộ lao động là chú nhận ngay ra là công nhân của nhà máy nào àh, chú nhìn thấy một thằng cớm chạy lon ton ngoài đường là chú biết ngay cớm của phường nào àh... ???

Còn tôi, tôi chỉ cần phân biệt thằng CAGT và thằng HS không mặc đồ giống nhau để mà tránh bị tóm. It's Simply!

Ý tôi ko phải là trêu chọc chọc hmd đâu, có gì xin lỗi nha! Lâu ngày ko vào diễn đàn này nên ăn nói hơi ẩu. Sorry!
    I DON'T ASK MUCH
    I JUST WANT YOU, I JUST WANT YOU, I JUST WANT YOUUUUUUUU...!!!
    _Ozzy Osbourne__

Đệ tử liknight_b4's Avatar
    Đang ở
    http://www.daoduytu.edu.vn
    Thanks
    0

Cha` cha`
    nghe các triết lí gia suy luận va` tranh cái ghe wa'.noi túm lại: Đồng phục trường DDT=đểu+xấu!YAEH!
    [SIGPIC] [/SIGPIC]

Đang ở
    Thanh Xuân vỉa hè quán
    Thanks
    13

Trích dẫn Gửi bởi Oska
    Thế ra đường chú nhìn thấy một chị công nhân mặc đồ bảo hộ lao động là chú nhận ngay ra là công nhân của nhà máy nào àh, chú nhìn thấy một thằng cớm chạy lon ton ngoài đường là chú biết ngay cớm của phường nào àh... ???

Còn tôi, tôi chỉ cần phân biệt thằng CAGT và thằng HS không mặc đồ giống nhau để mà tránh bị tóm. It's Simply!

Ý tôi ko phải là trêu chọc chọc hmd đâu, có gì xin lỗi nha! Lâu ngày ko vào diễn đàn này nên ăn nói hơi ẩu. Sorry!
    Bác khôn thể so CA với học sinh được. Thế sao bác không bảo các đội bóng mặc cùng kiểu áo đi. Họ cũng đều làm nghề đá bóng, giống như làm nghề công an. Mỗi ghề nghiệp có đặc trưng riêng
    My blog
    My
    facebook
    My
    website
    D2T
    Fanpage

Đệ tử ĐDT Member vodanh's Avatar
    Thanks
    0

ne`, tui thấy ko cần thiết tranh cãi nhiều chuyện đồng phục, các bác nghe ý tui thế này được ko nha'
    thứ nhất, đồng phục trường đào " ko đẹp lắm"( mà phải nói la kha' xấu mơi' đúng)
    heeeeeeee, nhưng mà ko sao, vẫn đẹp chan' so với dan hr( cái này gọi là vừa đâm' vừa xoa_hehe), tui thấy, đồng phục theo kiểu dân TH đếu tương tự nhau, phải gọi la" nhân bản" mới dúng.Nên các bác nên hiểu nghĩa đồng phục ở đây la tránh phân biệt giàu nghèo chứ ko phai la phân biệt trường này với trường khac',heeeeeeeeee, nói thế cho cạnh tranh công bằng.
    Nhưng mà tui thấy bức xúc ở chỗ , sao lại bắt hs mặc đồng phục cả tuần, lẽ ra cũng phải để người ta" thời trang" ti' chư'
    Với lai, tui la dân lơp 10, đồng phục năm nay may chan' qua', cưng', ma chẳng ti' thẩm mĩ nào cả, năm mây' bac' đồng phục con` đẹp chan'( đây' là theo đanh' giá khách quan cua bọn tui_heeeee)
    phải biêt' bằng lòng với sô' phận nha'( chắc đồng phục của những be' tiếp sau sẽ thê thảm hơn dây')
    cứ an ủi thế

Nhập môn đồ đệ ĐDT Member
    Thanks
    0

em đồng ý với bác vô danh. Em nghĩ trường ta nên tu bổ cho cái ĐP trường thêm 1 chút để hợp thời trang.Màu sắc đỉnh hơn,logo độc hơn và không đụng hàng.
    changtraiditimnguoiyeu_hoanganh:give_rose: 10b3 thân yêu :36:

Đệ tử ĐDT Member angel0072's Avatar
    Thanks
    0

đúng vậy đồng phục phải càng ngày càng đẹp chứ
    Tạm nghỉ trên diễn đàn

Trang 1 của 10 12345 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này