Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14
    Nhập môn đồ đệ ĐDT Member
    Thanks
    0

Mặc định Chủ Quyền Dân Tộc ?

Tôi luôn tự hào về gia đình, bạn bè, quê hương thân yêu của mình !
    Và tôi cũng luôn tự hào mình là người Việt Nam !
    ..................
    Dân tộc ta luôn có ý chí kiên cường, trước mọi sự xâm lược của những thế lực thù địch.
    Hiện nay báo đài đưa rất nhiều tin về việc Trung Quốc vi phạm chủ quyền của đất nước.
    Đây quả là một hành động ngang ngược.
    Nhưng tôi biết rằng chúng ta không thể chống lại Trung Quốc nếu bây giờ xảy ra chiến tranh ?!
    Là một công dân, tôi cũng không biết làm cách nào cho tổ quốc !
    Vậy bạn có suy nghĩ gì về vấn đề này ?
    ..................
    Tôi đã thấy có rất nhiều hành động như:
    Ủng hộ tiền xây đá trên đào Trường Sa , tấn công website, thay đổi Avartar trên Facebook,.... để khẳng định nó thuộc Việt Nam !
    Nhưng thiết nghĩ nó không có tác dụng vì chỉ mang tính chất phản đối bằng lời nói. Không thể thay đổi được cục diện ?
    Vậy với bạn chúng ta nên làm gì ?
    Trái bóng tròn lăn trên sân.

Ôi ! trái bóng.

Member quèn ĐDT Member vitaminb12's Avatar
    Đang ở
    Grand Line
    Thanks
    2

Mặc định Re: [Thảo Luận] Chủ Quyền Dân Tộc ?

Trích dẫn Gửi bởi notmaichin Xem bài viết
    Tôi luôn tự hào về gia đình, bạn bè, quê hương thân yêu của mình !
    Và tôi cũng luôn tự hào mình là người Việt Nam !
    ..................
    Dân tộc ta luôn có ý chí kiên cường, trước mọi sự xâm lược của những thế lực thù địch.
    Hiện nay báo đài đưa rất nhiều tin về việc Trung Quốc vi phạm chủ quyền của đất nước.
    Đây quả là một hành động ngang ngược.
    Nhưng tôi biết rằng chúng ta không thể chống lại Trung Quốc nếu bây giờ xảy ra chiến tranh ?!
    Là một công dân, tôi cũng không biết làm cách nào cho tổ quốc !
    Vậy bạn có suy nghĩ gì về vấn đề này ?
    ..................
    Tôi đã thấy có rất nhiều hành động như:
    Ủng hộ tiền xây đá trên đào Trường Sa , tấn công website, thay đổi Avartar trên Facebook,.... để khẳng định nó thuộc Việt Nam !
    Nhưng thiết nghĩ nó không có tác dụng vì chỉ mang tính chất phản đối bằng lời nói. Không thể thay đổi được cục diện ?
    Vậy với bạn chúng ta nên làm gì ?
    Mình nghĩ như vầy:
    Bây giờ, bạn lo học hành cho tốt, trước là để xây dựng một tương lai vững chắc cho bản thân, sau là để không phụ công cha mẹ. Bạn học hành khấm khá, có nghề nghiệp nuôi thân - có tiền đóng thuế, vừa là bạn đã đóng góp xây dựng quốc phòng ta vững mạnh, vừa không trở thành gánh nặng cho đất nước.
    Thêm nữa, bạn phải biết tự chăm sóc sức khỏe cho bản thân, để đến khi nào đất nước cần - bạn sẽ trở thành người có ích! Học tập tấm gương Bác Hồ vĩ đại: "Khỏe để xây dựng và bảo vệ Tổ Quốc"
    Bạn nên chuẩn bị thật tốt cho ý chí - tư duy của bản thân, luôn luôn đào sâu suy nghĩ và biết cân nhắc lựa chọn đúng sai. Đừng để mình trở thành một con mồi ngon cho kẻ thù, hay trở thành một kẻ hèn nhát to mồm. Chỉ thể hiện lòng yêu nước là chưa đủ, hãy thể hiện một lòng yêu nước sáng suốt!
    Cuối cùng, những hành động như kêu gọi đổi avatar facebook tuy chỉ mang tính hình thức, nhưng không phải là nó không có tác dụng nhất định. FB là một mạng xã hội toàn cầu, tính phổ biến của nó là rất cao, đấy cũng là một hình thức đấu tranh, xây dựng hình ảnh về cuộc chiến bảo vệ chủ quyền của nhân dân Việt Nam cho thế giới được biết.
    Mình tự nhận là chưa hề hoàn thành bất cứ mục tiêu nào ở trên. Đó là lẽ tất nhiên, mình đã có sẵn lòng yêu nước, và giờ là lúc để thể hiện nó!

Je ne suis pas d’accord avec ce que vous dites, mais je me battrai jusqu’à la mort pour que vous ayez le droit de le dire.
    Hiện text ẩn<-- "Tôi không đồng ý với những gì anh nói, nhưng tôi sẽ bảo vệ cho đến chết quyền được nói như vậy của anh." -->
    ---Voltaire---

m3NoaGeneral Mentor
    Forum Instructor
    Pisces's Avatar
    Đang ở
    Mirkwood of Rhovanion
    Thanks
    0

Thay đổi Avatar Facebook, yahoo!Mesenger,blah.blah... nói thẳng, nếu có tác dụng tuyên truyền, thì cũng chỉ có tác dụng trong cộng đồng người nói tiếng Việt, chứ còn trên phương diện toàn cầu... Vô tác dụng!

Thứ nhất, nhà nước ta ko đủ tiềm lực và tiếng nói để có thể dõng dạc tuyên bố, ra mặt phản đối hành vi của phía Trung Quốc mà chỉ có thể phát ngôn tuyên bố này nọ một cách dè dặt và yếu ớt, cốt chỉ mang tính thể hiện ra bên ngoài "ko phải là chúng tôi chỉ biết ngồi yên ko làm gì" IoI. Do đó về mặt phổ biến và lan rộng của sự việc trên trường quốc tế: khá hạn hẹp. VN chỉ là 1 nước nhỏ, được mấy nước trên thế giới quan tâm để ý nghe ngóng tình hình, ngoài mấy nước láng giềng, cựu thù, cựu ái?!

Thứ hai, mọi thông tin muốn lan truyền được trên mạng internet một cách có hiệu quả (tức xét về mức độ lan rộng, sức thu hút sự quan tâm và ủng hộ) thì phải được viết bằng thứ ngôn ngữ thông dụng phổ biến nhất, là English! Dù văn anh có hay đến đâu, chứng cứ có đầy đủ, hùng hồn thuyết phục đến đâu, nhưng người đọc ko hiểu được tí ti cái ý anh muốn truyền tải ----> vứt! Viết tiếng Việt cho dân Việt đọc để tự an ủi, vỗ về nhau để... thể hiện tinh thần yêu nước mà thôi.

Xét đến phương diện viết các bài báo phản ánh, lên án bằng tiếng Anh, ko phải thích viết sao thì viết. Muốn đạt đc tác dụng thuyết phục, tranh thủ ủng hộ trên phương diện quốc tế thì nội dung phải thể hiện được trình độ nhất định, và tối thiểu: phải đúng chính tả, ngữ pháp! Mà để làm đc điều đó, tức có thể sử dụng đc Anh ngữ tốt, văn tốt, có trình độ, thì phải học để cải thiện mình trước đã. Nói thật dân quốc tế mặt bằng chung trình độ nhận thức cao và "tỉnh" lắm, ko dễ lừa và dễ dụ như dân VN mình đâu. Nếu bài viết mà ko có lập luận, dẫn chứng cụ thể, rõ ràng thì ko thuyết phục đc ai, chưa kể còn bị phản tác dụng nếu viết lách hớ hênh, thể hiện quan điểm một chiều, phiến diện. Nếu muốn đấu tranh, anh cần phải có trình độ.

Nói tóm lại, nếu các đồng chí thật sự muốn đấu tranh nghiêm túc, tốt nhất nên có đường lối, kế hoạch cụ thể, có đầu tư và tổ chức. Hiện tại hầu hết đều mang tính tự phát và "xuôi theo dòng". Riêng tớ, nếu có xảy ra chiến tranh thật, tớ sẽ tham gia, còn nếu bảo bây giờ ngồi viết lách đấu tranh tuyên truyền, tớ... "ko có điều kiện" ^o^.

Nhân tiện, như vừa rồi còn tí nữa có vụ biểu tình này nọ, thì tớ muốn nói thế này:
    Phương thức biểu tình, chỉ phù hợp với hoàn cảnh bị áp bức đô hộ, tức chính quyền cai trị (thực chất, ko phải bù nhìn tay sai) là nguyên nhân chính gây ra hành vi đó. Bởi ta biểu tình trong nước ta, chả ảnh hưởng gì đến trật tự của nước nó, nó cần quái gì quan tâm; hơn nữa điều này cũng góp phần thể hiện sự yếu kém bất lực của chính bộ máy lãnh đạo nước ta khi không kiểm soát đc tình hình, phải để dân chúng lên tiếng. Nếu thật sự có muốn biểu tình, thì là đòi nhà nước ta có hành động thiết thực, nhưng ai cũng thừa biết: làm thế là dại!

Đối với trường hợp bị xâm lược, thì hành động tự phát của dân chúng là ko ăn thua (tác dụng ko cao, nhanh chóng bị rơi vào quên lãng...), nếu như ko có sự dẫn dắt lãnh đạo của nhà cầm quyền. Nói cách khác, người có nghĩa vụ định hướng dẫn dắt, đồng thời chịu trách nhiệm chính phải là bộ máy chính quyền.
    Ignorant is a bliss, but arrogant is a curse.

*This creature is in extremely bad mood right now.
    Approach with the highest caution.
    *

BMW 328i ĐDT Member kẻ xấu's Avatar
    Đang ở
    A, A
    Thanks
    0

Tốt nhất nên rèn luyện sức khoẻ. . Tinh thần thoải mái, luôn sẵn sàng tham gia khi có lời kêu gọi của "Nhà nước". Tớ là tớ chuẩn bị tinh thần rồi đấy ... !!!!
    Có ba điều hạnh phúc nhất trong cuộc đời của mỗi con người, đó là :

1. Yêu một ai đó.
    2. Được ai đó yêu.
    3. Hai điều trên xảy ra cùng một lúc.

Hiện text ẩn<-- Thay đổi từ làm việc chăm chỉ sang làm việc với hiệu suất cao hơn -->

Đang ở
    Grand Line
    Thanks
    2

Về cơ bản thì chị 2 nói đúng Mặc dầu là vẫn có phần hơi bi quan chút
    Thứ nhất, nhà nước ta ko đủ tiềm lực và tiếng nói để có thể dõng dạc tuyên bố, ra mặt phản đối hành vi của phía Trung Quốc mà chỉ có thể phát ngôn tuyên bố này nọ một cách dè dặt và yếu ớt, cốt chỉ mang tính thể hiện ra bên ngoài "ko phải là chúng tôi chỉ biết ngồi yên ko làm gì" IoI. Do đó về mặt phổ biến và lan rộng của sự việc trên trường quốc tế: khá hạn hẹp. VN chỉ là 1 nước nhỏ, được mấy nước trên thế giới quan tâm để ý nghe ngóng tình hình, ngoài mấy nước láng giềng, cựu thù, cựu ái?!
    Như đoạn này, thật ra mình phát biểu không chỉ để trong nước nghe. Theo thông lệ quốc tế thì BNG lên tiếng để thể hiện quan điểm chính thức của Chính phủ là điều đương nhiên. Tuy nhiên đối tượng quan tâm đến những phát biểu này không hoàn toàn phụ thuộc vào việc nước phát biểu là nước lớn hay bé, tiếng nói có trọng lượng hay không, mà cái chính là ở mức độ ảnh hưởng tới quyền lợi của nước lắng nghe với phát biểu đó. Điển hình như việc BNG cẩu vẫn có thể phát biểu phản đối Vn tổ chức bầu cử ở TS, nhưng chẳng nước nào ngoài Vn và cẩu thực sự quan tâm và đưa tin về vấn đề này.
    Dù rằng vẫn biết mạnh vì gạo, bạo vì tiền, nhưng không có nghĩa là tuyên bố của ta "dè dặt và yếu ớt". Khôn ngoan ở chỗ là biết mình biết ta. Nếu nói trên thế giới này, có nước nào nói được - làm được, thì chỉ có thể là siêu cường số 1 - nước Mỹ mà thôi!
    Trên mặt trận ngoại giao, Việt Nam vẫn luôn được đánh giá là khôn ngoan. Hiệp định Paris gần 40 năm trước là một ví dụ. Cách xử lý tranh chấp như hiện nay, vẫn là chưa có gì đáng để phàn nàn.

Je ne suis pas d’accord avec ce que vous dites, mais je me battrai jusqu’à la mort pour que vous ayez le droit de le dire.
    Hiện text ẩn<-- "Tôi không đồng ý với những gì anh nói, nhưng tôi sẽ bảo vệ cho đến chết quyền được nói như vậy của anh." -->
    ---Voltaire---

Xuất sư hạ sơn Super Moderator thomit.com's Avatar
    Đang ở
    CTyCổPhầnSữa VN Vinamilk
    Thanks
    5

Mặc định Re: Chủ Quyền Dân Tộc ?

Mình thấy được mấy người quan tâm thật sự đến vấn đề này đâu . Thực ra là hầu như các bạn a dua theo số đông
    Tớ thích cậu đủ để .......

m3NoaGeneral Mentor
    Forum Instructor
    Pisces's Avatar
    Đang ở
    Mirkwood of Rhovanion
    Thanks
    0

@Vịt: "dè dặt và yếu ớt", bởi tớ thấy các hành động của VN (vâng, chính phủ - nhà nước) vẫn để ý, dòm "sắc mặt" của "anh cả láng giềng" nhiều quá .

#Ở đây tớ chỉ bàn đến các hành vi thể hiện ra bên ngoài thôi, còn các hoạt động ngầm tớ ko biết, ko tìm hiểu, ko bàn đến =).

Các phát ngôn của BNG, tất nhiên, thực tế, người "nghe" ko phải chỉ dân trong nước, các nước khác cũng nghe, nhưng chỉ là BNG, Chính quyền các nước đó, còn dân họ thì ko Hiện text ẩn<-- Đang bàn về dân, cho nên tớ chỉ nói chung chung nước này nước nọ chứ ko cụ thể dân nước này, dân nước nọ, có thể khiến nhiều người ko hiểu rõ --> ! Bởi về tính chất, phát ngôn của BNG, chỉ có tác dụng - có tầm ảnh hưởng ở khía cạnh ngoại giao. Mà ngoại giao thì là việc của chính quyền, dân mấy ai quan tâm?! Thừa nhận rằng, người có trách nhiệm và có toàn quyền quyết định vẫn là các nhà cầm quyền, nhưng thử hỏi chỉ bằng vài cái phát ngôn như thế liệu có khiến họ nhảy vào ủng hộ VN mình đc hay ko? Không!
    Chính quyền muốn làm gì, trước hết cũng cần xem sắc mặt của người dân (hoặc là thuyết phục, mua chuộc người dân trước), nếu như ko muốn sau đó đi dẹp loạn, ổn định tình hình vì dân chúng phản đối biểu tình. Và tương tự ngược lại, Chính quyền muốn bền vững, yên ổn, cũng phải dựa theo ý dân mà làm, Bởi thế, nếu ta chỉ có những hành động hướng về phía người cần quyền, thì kết quả thu đc rất thấp (họ chỉ "thật sự" ủng hộ, nếu như mối quan hệ của 2 nước là vô cùng tốt, hoặc nó sẽ gián tiếp, trực tiếp ảnh hưởng đến quyền lợi của chính họ). Thay vào đó, dùng phương pháp tuyên truyền, vận động, tranh thủ sự ủng hộ của dân nước họ, để dân họ gây áp lực lên chính quyền, có tác dụng hơn. Chính vì thế tớ mới nói là "yếu ớt".

Các hành vi biểu tình này nọ của dân chúng chỉ làm căng thẳng thêm vấn đề, cái đó ko phải người dân nào cũng hiểu, nhưng chính quyền ko có sự giải thích nào mà chỉ âm thầm trấn áp, dìm đi, ỉm đi (như vụ việc cách đây vài năm liên quan đến HS-TS) vì sợ sẽ đánh động bên kia, làm tình hình chuyển biến xấu thêm, ...cũng ko phải là thật sự sáng suốt. Dân ko rõ định hướng của chính quyền thì dân sẽ mù mờ, dễ bị kích động bởi các phong trào - mà phần lớn là thiếu sự đầu tư, chuẩn bị, vạch định đường lối, hoặc tệ hơn, sẽ dễ bị lợi dụng, giật giây bởi "ai đó". Chính quyền đừng bắt dân phải "tự suy nghĩ, tự hiểu", ko phải ai cũng đủ sáng suốt nhìn ra đc đâu :/. "Dè dặt", bởi ngay cả việc định hướng chấn chỉnh tư tưởng cho "người nhà" cũng ko dám làm (hoặc ko dám làm công khai) vì sợ "anh hàng xóm" nghe thấy. Hiện text ẩn<-- Và thường chỉ khi nào tình hình lên đến đỉnh điểm, tớ mới thấy VN đưa ra "phát ngôn, tuyên bố", quá dè dặt. -->

Phản ứng, xử lý của VN đối với tình hình và tầm vóc hiện tại của đất nước, đúng như đ/c nói, là hoàn toàn phù hợp và ko có gì đáng phàn nàn. Nhưng phản ứng phù hợp tình hình thôi là chưa đủ, cần phải có những hành động khiến thay đổi đc tình hình. Tất nhiên để làm đc cái này ko phải chỉ 1 sớm 1 chiều, nhưng cần có định hướng và đường lối phù hợp, chiến lược lâu dài hợp lý. Cái này tớ vẫn đang còn quan sát thôi, chưa kết luận đc gì nhiều.

Nói tóm lại thì,... tớ cũng chỉ biết nói lên quan điểm thế thôi, chả thay đổi đc gì Hiện text ẩn<-- (nhưng tớ đảm bào là tớ có đủ tư cách, đủ quyền lên tiếng phàn nàn, bởi hiện tại tớ vẫn là 1 công dân Việt Nam, sau này thì... chưa biết ) --> . Bởi thực tế, hiểu biết của tớ về vấn đề ngoại giao và chính trị là ko nhiều, tớ cũng ko đủ thời gian tìm hiểu, và một phần, đó cũng ko thuộc trách nhiệm mà tớ cần phải lo, có điều qua những gì "người có trách nhiệm" thể hiện, thì tớ ko đc an tâm cho lắm =).

P/s: lúc đầu tớ viết 1 bài dài gần gấp đôi thế này, văn chương bay bổng, uốn lượn mền dẻo lắm , nhưng rồi mạng dis, mất sạch!.. Cho nên viết lại còn có thế này, nên nó hơi "ngắn gọn xúc tích", hơi "công kích trực diện" quá,...
    Thông cảm

*

Đang ở
    Grand Line
    Thanks
    2

Trích dẫn Gửi bởi Pisces Xem bài viết
    Phản ứng, xử lý của VN đối với tình hình và tầm vóc hiện tại của đất nước, đúng như đ/c nói, là hoàn toàn phù hợp và ko có gì đáng phàn nàn. Nhưng phản ứng phù hợp tình hình thôi là chưa đủ, cần phải có những hành động khiến thay đổi đc tình hình. Tất nhiên để làm đc cái này ko phải chỉ 1 sớm 1 chiều, nhưng cần có định hướng và đường lối phù hợp, chiến lược lâu dài hợp lý. Cái này tớ vẫn đang còn quan sát thôi, chưa kết luận đc gì nhiều.
    :
    Chiến lược lâu dài thì thật ra chính phủ ta cũng có, và nó cũng khá là phù hợp với điều kiện chính trị hiện nay của nước ta. Đó chính là lí do mà những Gepard, Molniya, Kilo hay Su30 đều đang trên đường về Vn.
    Nhưng xét cho cùng, đó khó có thể là một chiến lược toàn diện, khi mà nền kinh tế của ta còn quá yếu và phụ thuộc cẩu, văn hóa thì bị cưỡng bức một cách không thương tiếc, rồi những sông ngòi, bô xít, không thể thoát khỏi cảnh bị cẩu thâu tóm...
    Nên chăng, Việt Nam ta cần một chiếc ô,...

---Voltaire---

m3NoaGeneral Mentor
    Forum Instructor
    Pisces's Avatar
    Đang ở
    Mirkwood of Rhovanion
    Thanks
    0

Hình như cũng đã có ý định và đang kiếm ô che rồi .

Có điều chỉ sợ ô có to mấy cũng ko chắn được bão lớn. Hơn nữa... che ô thì khó nhìn thấy ánh thái dương.

Mà chung quy lại, đó cũng chỉ là vấn đề tình thế, nếu như tình hình VN mềnh ko cải thiện đc tí nào. Cái gốc là dân, là xã hội, nó hỗn loạn thế này,... thôi chán chả buồn nói :/. Dù gì thì trách nhiệm của Đảng, nhà nước trong việc để VHXH xuống cấp như thế là ko nhỏ.

Hiện text ẩn<-- Mợ, còn mấy anh "Việt Dâm", ngồi tít trong lòng Mỹ rung đùi, uống rượu, an toàn rồi, sướng rồi... nên các anh lên giọng để kêu gọi, thể hiện sự "yêu nước" được. Chứ giờ cho các anh về đây ở cạnh thằng láng giềng thổ phỉ lúc nào cũng lăm lăm đao súng sẵn sàng nhảy bổ sang nuốt sống anh thì chắc các anh bán miẹ nước nó từ lâu rồi . -->

*

Hội Vật Lý Đào Duy Từ DDT Friend
    Đang ở
    Heaven anh Earth
    Thanks
    0

Có ý định kiếm ô từ khi cẩu ra cái bản đồ lưỡi bò ( hoặc trước nữa ) rồi ấy chứ mỗi tội như chị Pis nói với lại cũng ko muốn làm lộ liễu quá sợ dân phản đối lại khổ.
    Hôm chủ nhật ko bận ôn thi thì em cũng đi xem cho biết thế nào là biểu tình rồi ấy chứ

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này