Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 37
    Xuất sư hạ sơn DDT Friend
    Đang ở
    36DunkCLub
    Thanks
    1

Mặc định Xôn xao file ghi âm 'cô chửi trò' trên mạng

Ngày 25/9, nhóm học sinh lớp 11 chuyên Lý, Tường THPT chuyên Trần Phú (TP Hải Phòng) đã thu âm lén những lời lẽ xỉ vả nặng nề của cô giáo dạy tiếng Anh dành cho một HS trong lớp rồi phát tán lên mạng.

Cô đã xưng "mày tao" với một học sinh giỏi tiếng Anh, khi em dè bỉu phát âm tiếng Anh của cô. Đoạn ghi âm này dài tới 18 phút.

Một học sinh của trường đã bình luận trên diễn đàn mạng Internet rằng: Ai cũng kêu tiếng Anh quan trọng. Quan trọng mà giáo viên dạy hôm nào cũng sai. Mình đã được nghe đoạn ghi âm trên, cùng với kinh nghiệm đã học cô T.N năm ngoái, có thể thấy rằng việc GV dạy sai mà còn chửi mắng học sinh là không thể chấp nhận được.
    Ông Bùi Văn Phú, Hiệu trưởng của nhà trường cho biết cô giáo dạy tiếng Anh T.N, sinh năm 1980, đã về trường dạy được hai năm.

"Do đây là học sinh chuyên, vốn là những em giỏi, thông minh, đồng thời việc chuẩn bị của cô giáo chưa tốt nên đã dẫn đến tình trạng trên. Nhà trường đã có hình thức kỷ luật là cảnh cáo trước hội đồng, để cô nhận thức sâu sắc sai sót của mình. Trường Trần Phú có giáo viên bản ngữ dạy tiếng Anh nên các em học sinh dễ có sự so sánh."

Ông Phú cũng cho biết thêm: giáo viên tiếng Anh sau này cần phải được đào tạo ở nước ngoài thì mới khắc phục về phát âm được. Tôi không rành về phát âm tiếng Anh nên cũng không biết được, việc tuyển cô giáo này là do Hội đồng Bộ môn tuyển và nói là cô giảng dạy được. Bây giờ học sinh thì giỏi, mà giáo viên được nhận về nhưng không tự đào tạo nâng cao cũng không đáp ứng được.

Ông Phú cho biết: "Những học sinh phát tán băng ghi âm lên mạng không bị hình thức kỷ luật nào. Các em tương đối tự do trong việc này và không lường trước được hậu quả. Tôi đã nói giáo viên chủ nhiệm nhắc nhở các em. Những học sinh này cũng đã xin lỗi giáo viên."

Sau đợt này trường Trần Phú sẽ rút kinh nghiệm về việc giáo viên hay học sinh có vấn đề gì nên góp ý với nhà trường. Theo thầy Hiệu trưởng, "Học sinh không được đánh giá giáo viên nhưng có thể có những yêu cầu giáo viên phải như thế này, thế kia, nếu yêu cầu đó chính đáng. Nếu sau này một lớp học nào đó đề nghị muốn đổi giáo viên thì nhà trường sẽ cân nhắc thay đổi trong một thời gian thích hợp chứ không thay đổi ngay".

Trường THPT chuyên Trần Phú đã báo cáo Giám đốc Sở GD-ĐT Hải Phòng và Phó GĐ Sở phụ trách chuyên môn. Ngày mai, trường sẽ họp Hội đồng, sau đó đến cuối tuần và chậm nhất là đầu tuần sau sẽ gửi văn bản báo cáo lên Sở GD-ĐT Hải Phòng.
    Nguồn http://vietnamnet.vn/

Link bản ghi âm nhé :
    http://www.mediafire.com/?w5de1njk14wr2lz#2
    Lần sửa cuối bởi shevchenbe90, ngày 02-10-2010 lúc 06:14 AM. Lý do: thêm tí mắm muối
    Nếu sống chân thành
    Em sẽ hiểu đôi khi phải buông tay để tình bạn ra đi
    Nhẹ nhàng trong luyến tiếc...

Bởi sự thân mật trong gượng ép
    Cốt để níu kéo một mối quan hệ vốn đã nhạt nhoà
    Sẽ tạo nên những vết hằn xấu xí
    Trên gương mặt hồn nhiên của kỉ niệm.

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    644 quang trung 2, đông vệ
    Thanks
    2

Mặc định Re: Xôn xao file ghi âm 'cô chửi trò' trên mạng

không chấp nhận nổi cô này nữa. Hồi lớp 7 mình cũng bị trường hợp tương tự
    Tôi muốn làm nên tất cả

m3NoaGeneral Mentor
    Forum Instructor
    Pisces's Avatar
    Đang ở
    Mirkwood of Rhovanion
    Thanks
    0

Chiều nay cũng đc gửi cho đoạn ghi âm này, từ 1 cựu học sinh Trần Phú. Không biết người viết bài báo này nghe đoạn ghi âm chưa nhưng mà viết câu này:
    Cô đã xưng "mày tao" với một học sinh giỏi tiếng Anh, khi em dè bỉu phát âm tiếng Anh của cô. Đoạn ghi âm này dài tới 18 phút.
    Ko phải "dè bỉu phát âm" mà là hành vi "chỉnh sửa" cô giáo . Thật ra cô này dạy cấu trúc sai thật, nhưng thái độ cậu này mang tính thiếu tôn trọng, là kiểu "học trước, biết rồi, thấy sai, khó chịu ra mặt" như kiểu khinh bỉ.

Dù sao thì cô này cũng là giáo viên trẻ, khả năng kiềm chế chưa tốt nên gặp mấy cậu con giời này thì nó ra thế thôi. Tuy hành vi của cô giáo này là trái với tư cách, đạo đức nghề nghiệp nhưng nếu nghe những lời cô ấy tâm sự với cả lớp (phần sau của đoạn ghi âm, phần đầu thì chỉ có chửi cậu kia thôi) thì cũng có nhiều cái đáng để người nào nghe thấy phải suy nghĩ, vậy nên tôi cảm thấy cái câu phát biểu của cậu học sinh nào đó (trong bài báo) và cả chuyện các phụ huynh học sinh khác nghe được blah blah gì đó rồi phản đối rùm beng trong khi chuyện này 2 bên trong cuộc đã tự giải quyết với nhau ổn thoả, như thế mới chính là ko chấp nhận được :/.
    Ignorant is a bliss, but arrogant is a curse.

*This creature is in extremely bad mood right now.
    Approach with the highest caution.
    *

Member quèn ĐDT Member vitaminb12's Avatar
    Đang ở
    Grand Line
    Thanks
    2

Nhất tự vi sư, bán tự vi sư.
    Những thằng như thằng học trò kia muôn đời ko làm nên trò trống gì.
    Nhân quả thôi.

Je ne suis pas d’accord avec ce que vous dites, mais je me battrai jusqu’à la mort pour que vous ayez le droit de le dire.
    Hiện text ẩn<-- "Tôi không đồng ý với những gì anh nói, nhưng tôi sẽ bảo vệ cho đến chết quyền được nói như vậy của anh." -->
    ---Voltaire---

BMW 328i ĐDT Member kẻ xấu's Avatar
    Đang ở
    A, A
    Thanks
    0

Vui đáo để.
    Giáo viên mà bị học sinh " Chỉnh " vào chuyên môn thì thật sự là chạm đến lòng tự trọng của nhà giáo rồi. Học sinh mà nhắc khéo léo thì cũng đã cảm thấy " đau " lắm rồi. Chưa kể đến chuyện bị " chỉnh " một cách ra mặt và khinh thương như thế.
    Đối với nhà giáo thì việc chửi học sinh " hay " mày tao " là ko hay. Nhưng ko phải vì thế mà học sinh như bắt được vàng tung lên mạng mà làm rùm beng lên. Thử hỏi có ai học với thầy Tiến mà chưa nghe thấy thầy nói " tau - mi " với học sinh. Vậy mà trường mình có ai hỗn với thầy chưa ?
    Quan trọng là ý thức học sinh thôi chứ. Mình dám đảm bảo rằng hầu hết giáo viên họ luôn có tư tưởng tốt và muốn " con em " mình tiến bộ thôi. Cô giáo được nhắc trên bài báo trên có lẽ hơi thiếu kinh nghiệm nghề nghiệp
    Có ba điều hạnh phúc nhất trong cuộc đời của mỗi con người, đó là :

1. Yêu một ai đó.
    2. Được ai đó yêu.
    3. Hai điều trên xảy ra cùng một lúc.

Hiện text ẩn<-- Thay đổi từ làm việc chăm chỉ sang làm việc với hiệu suất cao hơn -->

Đang ở
    36DunkCLub
    Thanks
    1

cái này cũng tuỳ theo con mắt của từng người, vì hôm nay em vừa học nguyên lý Mác Lênin nên em hiểu điều bác pis và bác vit nói
    Nếu sống chân thành

Hộ pháp tự DDT Friend
    Đang ở
    Lovaholic
    Thanks
    0

Mình cũng đoán là trc sau cũng có người sẽ post cái này lên T__T

Long học thêm Tiếng Anh cùng mình từ cấp 2, và mình biết rõ lực học, tính cách của cậu ấy ra sao. Và cũng nghe được "tiếng" của cô Thảo Nguyên từ nhiều bạn hs Trần Phú (kể từ trước khi có đoạn băng ghi âm này). Nói như vậy là vì mình nghĩ mình sẽ biết rõ sự việc này hơn mọi người ở đây.
    Mình đảm bảo là những gì báo chí đề cập tới chỉ là một nửa vấn đề. Cứ cho là bạn Long có thái độ không đúng với cô, nhưng xét về tư cách và kiến thức, cô TN không phải sai lần 1 lần 2 mà là cả quá trình giảng dạy, và những lỗi sai của cô đều là những thứ tối thiểu của Tiếng Anh. Khi hs có góp ý thì mấy lần đầu cô toàn cười trừ, nhưng sau dó thì bắt đầu có hiện tượng cáu gắt và mắng hs.
    Theo những gì mình biết và được chính các bạn ở lớp đó kể lại, việc các bạn lớp 11Lý ghi âm không phải ngẫu nhiên hay tự phát, mà có thể nói là có sự sắp đặt. Kể cả việc bạn Long có hành động như thế cũng là sắp đặt.
    Mọi người cứ nói rằng sao không thể nói chuyện với BGH hay thầy CN, nhưng thử hỏi không có đoạn ghi âm thì ai sẽ tin lời học sinh?! Và cũng không phải là không góp ý, mà là đã góp ý rất nhiều nhưng không có sự thay đổi.
    Lỗi của hs ở đây chỉ là phát tán đoạn ghi âm đó lên mạng mà lẽ ra chỉ nên nộp cho BGH. Tự nhiên cả cô và trò đều tình cờ thành người nổi tiếng như vậy cũng chả ai muốn.
    Nhưng như thế cũng có phần nào giúp mọi người nhìn nhận rõ hơn về cái tiêu cực trong giáo dục bây giờ. Tôn sư trọng đạo thì chả ai phản đối, nhưng học sinh cũng cần có tiếng nói, và cần có người lắng nghe tiếng nói của mình.

cả về khách quan lẫn chủ quan, mình vẫn đứng về phía học sinh hơn '__'
    Mà nghe đoạn ghia am, lẫn đầu đuôi sự việc, mình thấy Long chả có gì sai cả T__T

Đang ở
    36DunkCLub
    Thanks
    1

Trích dẫn Gửi bởi OLSJ13 Xem bài viết

Long học thêm Tiếng Anh cùng mình từ cấp 2, và mình biết rõ lực học, tính cách của cậu ấy ra sao. Và cũng nghe được "tiếng" của cô Thảo Nguyên từ nhiều bạn hs Trần Phú (kể từ trước khi có đoạn băng ghi âm này). Nói như vậy là vì mình nghĩ mình sẽ biết rõ sự việc này hơn mọi người ở đây.
    Mình đảm bảo là những gì báo chí đề cập tới chỉ là một nửa vấn đề. Cứ cho là bạn Long có thái độ không đúng với cô, nhưng xét về tư cách và kiến thức, cô TN không phải sai lần 1 lần 2 mà là cả quá trình giảng dạy, và những lỗi sai của cô đều là những thứ tối thiểu của Tiếng Anh. Khi hs có góp ý thì mấy lần đầu cô toàn cười trừ, nhưng sau dó thì bắt đầu có hiện tượng cáu gắt và mắng hs.
    Theo những gì mình biết và được chính các bạn ở lớp đó kể lại, việc các bạn lớp 11Lý ghi âm không phải ngẫu nhiên hay tự phát, mà có thể nói là có sự sắp đặt. Kể cả việc bạn Long có hành động như thế cũng là sắp đặt.
    Mọi người cứ nói rằng sao không thể nói chuyện với BGH hay thầy CN, nhưng thử hỏi không có đoạn ghi âm thì ai sẽ tin lời học sinh?! Và cũng không phải là không góp ý, mà là đã góp ý rất nhiều nhưng không có sự thay đổi.
    Lỗi của hs ở đây chỉ là phát tán đoạn ghi âm đó lên mạng mà lẽ ra chỉ nên nộp cho BGH. Tự nhiên cả cô và trò đều tình cờ thành người nổi tiếng như vậy cũng chả ai muốn.
    Nhưng như thế cũng có phần nào giúp mọi người nhìn nhận rõ hơn về cái tiêu cực trong giáo dục bây giờ. Tôn sư trọng đạo thì chả ai phản đối, nhưng học sinh cũng cần có tiếng nói, và cần có người lắng nghe tiếng nói của mình.

Mà nghe đoạn ghia am, lẫn đầu đuôi sự việc, mình thấy Long chả có gì sai cả T__T
    Anh thấy chiều hướng suy nghĩ của em cũng giống rất nhiều học sinh khác, biết nói thế nào nhỉ, thôi sau này lớn lên được học nhiều thứ thì nhìn nhận nó sẽ khác đi ^^ Trích nguyên câu thầy dạy Triết bọn anh " Bọn mày về học thuộc cái bài mà có câu Đừng hỏi Tổ quốc đã làm gì cho ta mà phải hỏi ta đã làm gì cho Tổ quốc đê" Hy vọng em hiểu đc 1 ít ^^
    Nếu sống chân thành

Member quèn ĐDT Member vitaminb12's Avatar
    Đang ở
    Grand Line
    Thanks
    2

Tiêu cực? Ý em là ở chuyện học sinh học trò vênh mặt lên với giáo viên ấy hả
    Ai ngăn cấm các em lên tiếng? Ai nói rằng các em "tôn sư trọng đạo" nghĩa là không được nói lên tiếng nói của mình? Cái quan trọng, là bằng cách nào !
    Muốn xin, đòi hỏi hay kiện tụng thì cũng phải đúng lúc đúng chỗ.
    Làm như em kia đã đúng chưa? Đã hay chưa?
    Em ấy mới là hs lớp 11, đã đi được bao nhiêu, đã sống được bao lâu?

Dĩ nhiên nếu em "vẫn đứng về phía học sinh" thì em sẽ không bao giờ hiểu ra được vấn đề. Hãy thử 1 lần đứng vào vị trí của thầy, của cô chúng ta, trên cái bục cao hơn nơi chúng ta ngồi ấy .

Thấy nực cười, không biết các bạn trẻ suy nghĩ gì khi sẵn sàng đi đi quỳ lạy mấy thằng kép hát vớ vẩn xứ nào, mà lại không thể dành chút tôn trọng tối thiểu với người mình vẫn gọi là Thầy! Vậy cái vẫn được gọi là đạo đức nó nằm ở đâu?

p.s. mịa, mạng với mẽo

Je ne suis pas d’accord avec ce que vous dites, mais je me battrai jusqu’à la mort pour que vous ayez le droit de le dire.
    Hiện text ẩn<-- "Tôi không đồng ý với những gì anh nói, nhưng tôi sẽ bảo vệ cho đến chết quyền được nói như vậy của anh." -->
    ---Voltaire---

For Ever You Vice-Moderator Jimmy Page's Avatar
    Đang ở
    Valhalla NRO
    Thanks
    0

Anh nói thật, mới chỉ nghe chửi (mà là chửi của người bậc trên mình) mà đã không chịu được, phải ghi âm lại thì sau này khó mà làm được nên cơm cháo gì

Ah, có con ruồi

Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này