Trang 44 của 44 Đầu tiênĐầu tiên ... 344041424344
Kết quả 431 đến 439 của 439

Chủ đề: [Lý] Vật lí vui

Đệ tử ĐDT Member ju mong's Avatar
    Đang ở
    nơi các vị thần
    Thanks
    29

Mặc định Re: [Lý] Vật lí vui

[QUOTE=Braveheart7472;204934]Là Giêm-Oát phải ko bạn trẻ?

không phải đâu
    Mọi người cười tôi vì tôi không giống họ
    Tôi cười họ vì họ quá giống nhau

Tu luyện đệ tử ĐDT Member
    Đang ở
    NY
    Thanks
    11

Ảnh hiện ra trên màng lưới (thuộc mắt) ngược chiều với vật. Điều đó đã được kiểm tra chính xác. Vậy tại sao khi ta nhìn mọi vật không thấy chúng bị lộn ngược ?

Tình yêu nào trả lời được cho 1 cái ... Hiện text ẩn<-- -->

[QUOTE=ju mong;204935]
    Trích dẫn Gửi bởi Braveheart7472 Xem bài viết
    Là Giêm-Oát phải ko bạn trẻ?

không phải đâu
    Nói về ông tổ của máy hơi nước thì có Jame Watt thôi chứ, thường thì các sản phẩm sau này được cải tiến lên đến trình độ cao hơn lại sinh ra những ông khác nữa Hiện text ẩn<-- --> , còn
    con quay hơi nước và nhà hát múa rối tự động
    thì chịu, để tra cứu thêm đã !
    Lần sửa cuối bởi SHINee, ngày 26-11-2011 lúc 11:36 AM.

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    644 quang trung 2, đông vệ
    Thanks
    2

Cấu trúc dây thần kinh thị giác cũng ngược luôn nên thế là ngược của ngược = thẳng
    Tôi muốn làm nên tất cả

Đang ở
    nơi các vị thần
    Thanks
    29

[QUOTE=SHINee;204939]Ảnh hiện ra trên màng lưới (thuộc mắt) ngược chiều với vật. Điều đó đã được kiểm tra chính xác. Vậy tại sao khi ta nhìn mọi vật không thấy chúng bị lộn ngược ?

Tình yêu nào trả lời được cho 1 cái ...*** Hidden Content ***

Trích dẫn Gửi bởi ju mong Xem bài viết

Nói về ông tổ của máy hơi nước thì có Jame Watt thôi chứ, thường thì các sản phẩm sau này được cải tiến lên đến trình độ cao hơn lại sinh ra những ông khác nữa *** Hidden Content ***, còn thì chịu, để tra cứu thêm đã !
    Ông sống ở thế kỉ 10 chớ
    ông ấy còn nhiều phát minh thú vị nữa : như là chim giả tự hót nhờ một bình nước trên cao chảy nước xuống ( con chim có thể cử động thân mỏ như thật và còn phát ra tiếng hót nữa).hay đồng hồ đo h bằng các bình nước chảy luân phiên...Nhưng thôi khó lắm mình tìm măi có được đâu vả lại cũng chả cần lắm

5. The Following User Says Thank You to ju mong For This Useful Post:

onapthanh (17-07-2013)

Hộ pháp tự Moderator Braveheart7472's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa
    Thanks
    1

Trích dẫn Gửi bởi thanhkhoeo Xem bài viết
    Cấu trúc dây thần kinh thị giác cũng ngược luôn nên thế là ngược của ngược = thẳng
    Bạn nói thế tức là dây thần kinh của chúng ta bị ngược à . Tớ nghĩ chỉ đơn giản là do cấu tạo của hệ thống não và mắt nó tự đảo ngược hình ảnh, chứ còn how thì bó tay.
    Quý vị muốn gia nhập Hội Vật Lý xin mời click vào đây

Đang ở
    nơi các vị thần
    Thanks
    29

còn vấn đề tại sao nhìn ảnh không lộn ngược là do ảnh ngược đã đươc bộ não đảo lại nên ta nhìn thấy mọi vật không bị lộn ngược.

Tu luyện đệ tử ĐDT Member
    Đang ở
    NY
    Thanks
    11

Trích dẫn Gửi bởi thanhkhoeo Xem bài viết
    Bạn Thành có vẻ vui tính ghê, kiểu "phủ định của phủ định" là khẳng định trong triết ấy hả, chắt lọc ra thì cũng có ý đúng!

Trích dẫn Gửi bởi Braveheart7472 Xem bài viết
    Bạn nói thế tức là dây thần kinh của chúng ta bị ngược à . Tớ nghĩ chỉ đơn giản là do cấu tạo của hệ thống não và mắt nó tự đảo ngược hình ảnh, chứ còn how thì bó tay.
    Cái vế đầu bạn nói đúng, nhưng chỗ mắt tự đảo ngược thì không chính xác Hiện text ẩn<-- cái này thì tham khảo lại SGK Sinh học 8 để biết thêm chi tiết
    -->

Câu trả lời hoàn chỉnh nhé:

"Đúng là màng lưới đã ghi được hình ảnh lộn ngược của thế giới bên ngoài. Nhưng khi "dòng thần kinh" đưa thông tin lên bộ não, thì bộ não đã điều chỉnh lại cảm giác, làm cho chúng ta vẫn hình dung được một thế giới theo chiều xuôi."

===> Thêm cái thực nghiệm này nữa, ai thích thử thì cứ thử, thử xong mà mắt... thì đừng bắt đền tớ

Cho một người đeo một loại kính làm cho ảnh của vật trên màng lưới trở thành cùng chiều với vật. Người đó sẽ thấy tất cả các vật quanh mình đều bị lộn ngược. Yêu cầu người đó đeo kính liên tục, không lúc nào bỏ kính ra. Người đó đi lại, hành động rất khó khăn, vì rất khó định hướng trong một không gian lộn ngược. Sau một thời gian, người đó làm quen dần với thế giới lộn ngược đó, và cuối cùng, sau nhiều ngày đeo kính liên tục, người đó hoạt động bình thường và k còn cảm giác về một thế giới lộn ngược nữa.

Sau khi người đó sinh hoạt được bình thường và thoải mái, ta lại yêu cầu người đó bỏ kính ra Hiện text ẩn<-- --> . Người đó lại có cảm giức rằng thế giới bị lộn ngược Hiện text ẩn<-- --> và phải nhiều ngày nữa mới lấy lại được cảm giác về một thế giới bình thường, như trước khi đeo loại kính đặc biệt để TN.

Hộ pháp tự Moderator Braveheart7472's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa
    Thanks
    1

Có vẻ bạn cũng khá về vật lý,và ko học trong trường Đào, bạn thử nêu suy nghĩ của mình về cái này đi
    Con quay (hay còn gọi là cù) là 1 đồ chơi của trẻ con nhiều nơi trên nước ta,tuy là 1 trò chơi trẻ con nhưng ít người hiểu đc tại sao khi quay thì con quay ko bị đổ. Các bạn suy nghĩ thế nào?
    Từ đó ta có thể suy ra bài toán tổng quát: 1 con quay có khối lượng m,quay với vận tốc góc ω tối thiểu bằng bao nhiêu để ko bị đổ.
    Quý vị muốn gia nhập Hội Vật Lý xin mời click vào đây

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Các dòng chất lưu
    Thanks
    5

lâu lâu mới đông vui này
    Pavel Osipovich Sukhoi is my idol !

Chào cậu ,cậu là queen_bee cô bé bupbê dễ thương của lớp b11 đó hả.Cậu xinh gái quá ,tớ rất muốn được làm quen .
    Tớ xin được tự giới thiệu :tớ là con trai ,học trường đào duy từ ,tớ bằng tuổi cậu,rất có thể chúng ta có duyên và đã từng gặp nhau ở đâu rồi đó.
    Cậu ép nic yahoo của tớ nhé :atlantic_fly(vì tớ chưa biết nic yahoo của cậu)

Trang 44 của 44 Đầu tiênĐầu tiên ... 344041424344

Thông tin về chủ đề này