Kết quả 1 đến 2 của 2
    News Managaer News Manager Candy's Avatar
    Đang ở
    C:\WINDOWS
    Thanks
    0

Mặc định Có được 'thi nhờ' ở Hà Nội để vào trường ở TP.HCM?

- Ở Bắc có nguyện vọng 1 vào trường phía Nam thì có được thi "nhờ" trường ngoài Bắc? Khối V không xét tuyển nguyện vọng 2?... Dưới đây là những giải đáp.

Năm 2010 có 133 trường ĐH, CĐ không tổ chức thi
    Điểm chuẩn đại học, cao đẳng năm 2009
    5 điều thí sinh cần lưu ý trong tuyển sinh 2010

Ảnh: Phạm Hải
    Em muốn đăng ký dự thi Trường ĐH Kinh tế Kỹ thuật Công nghiệp Hà Nội. Nhưng em biết trường này không tổ chức dự thi. Nếu muốn vào trường này thì em phải dự thi ở đâu? (huong190272@yahoo.com)
    Năm nay, Trường ĐH Kinh tế Kỹ thuật Công nghiệp Hà Nội không tổ chức thi mà xét tuyển trên cơ sở thí sinh đăng ký thi "nhờ" trường khác. Như vậy, nếu có nguyện vọng 1 học trường này em sẽ phải đăng ký thi "nhờ" trường ĐH khác có cùng khối thi A (nếu muốn vào các ngành khối A) và khối D (nếu có nguyện vọng). Em có thể tham khảo thông tin các ngành trên trang web của trường: http://www.uneti.edu.vn

Trong hồ sơ đăng ký dự thi em phải khai đầy đủ các mục. Và cần lưu ý khai mục 2 và mục 3 như sau:

Mục 2: Chỉ ghi tên trường, ký hiệu trường và khối thi của trường mà TS dự thi (không ghi mã ngành, chuyên ngành).

Mục 3: Ghi đầy đủ tên trường, ký hiệu trường, khối thi và mã ngành (hoặc mã chuyên ngành) của trường không tổ chức thi hoặc của hệ CĐ của trường ĐH, trường CĐ thuộc các ĐH mà thí sinh có NV1 theo học.

Hồ sơ đăng ký nộp cho trường THPT nơi em đang theo học (nếu là HS lớp 12) hoặc các điểm thu nhận hồ sơ do Sở GD-ĐT quy định (đối với thí sinh tự do), thời gian từ 10/3 đến hết ngày 10/4. Nếu hết hạn em có thêm 1 tuần (từ 11/4 - 17/4) nộp trực tiếp cho trường dự thi.

Em muốn đăng ký nguyện vọng 1 vào 1 trường ĐH phía Nam, nhưng em không biết có được thi tại địa điểm ở phía Bắc không? Thủ tục như thế nào? (phungvutuananh@yahoo.com)

Năm 2010, Bộ GD-ĐT tiếp tục tổ chức ba cụm thi quốc gia cho các đối tượng dự thi như sau:

- Cụm thi tại TP Vinh: dành cho thí sinh thi vào Trường ĐH Vinh và các thí sinh có hộ khẩu thường trú tại bốn tỉnh: Nghệ An, Hà Tĩnh, Quảng Bình, Quảng Trị có nguyện vọng thi vào các trường ĐH đóng tại khu vực Hà Nội.

- Cụm thi tại TP Quy Nhơn: dành cho thí sinh thi vào Trường ĐH Quy Nhơn và các thí sinh có hộ khẩu thường trú tại sáu tỉnh Bình Định, Phú Yên, Gia Lai, Kon Tum, Quảng Ngãi, Quảng Nam có nguyện vọng thi vào các trường ĐH đóng tại khu vực Hà Nội và TP.HCM

- Cụm thi tại TP Cần Thơ: Dành cho thí sinh thi vào Trường ĐH Cần Thơ và các thí sinh có hộ khẩu thường trú tại chín tỉnh Cà Mau, Bạc Liêu, Kiên Giang, An Giang, Vĩnh Long, Hậu Giang, Trà Vinh, Sóc Trăng, TP Cần Thơ có nguyện vọng thi vào các trường ĐH đóng tại khu vực TP.HCM.

Riêng thí sinh của các tỉnh thuộc địa bàn dự thi tại các cụm thi nhưng đăng ký dự thi vào các trường ĐH khối quốc phòng và công an hoặc các trường và các ngành năng khiếu vẫn phải đến trường ĐH, CĐ để dự thi (không dự thi ở cụm). Cụ thể là các trường/ngành đào tạo thể dục thể thao, nghệ thuật, mỹ thuật, nhạc, họa, sân khấu điện ảnh, kiến trúc, mỹ thuật công nghiệp, văn hóa quần chúng và các ngành năng khiếu của các trường sư phạm.

Bộ GD-ĐT cho phép thí sinh có hộ khẩu thường trú tại tỉnh (TP) được chỉ định dự thi tại cụm thi TP Vinh, Quy Nhơn hoặc Cần Thơ nhưng tốt nghiệp THPT tại các tỉnh (TP) khác, thí sinh tự do không bắt buộc phải dự thi tại cụm thi được chỉ định theo hộ khẩu thường trú.

Do vậy, nếu em ở ngoài Bắc muốn thi trường trong TP.HCM (trường đó có tổ chức thi) chỉ còn cách em phải vào đó dự thi. Còn không em chọn trường không tổ chức thi trong Nam rồi đăng ký thi "nhờ" một trường ĐH phía Bắc cùng khối thi, trong vùng tuyển để lấy kết quả xét tuyển.

Em đang học Trường ĐH Tây Bắc. Năm nay em muốn dự thi vào trường khác. Vậy việc chuyển trường có gì khó khăn? (xuanhoa62@yahoo.com.vn)

Việc chuyển trường không khó khăn nếu như em được Hiệu trường Trường ĐH Tây Bắc đồng ý cho em thi trường khác và kết quả thi của em đậu. Do vậy, để đủ điều kiện dự thi lại ĐH năm nay em phải có xác nhận của Hiệu trưởng trường đang học nhé.

Năm nay, em dự định thi ngành kiến trúc (Trường ĐH Bách khoa Đà Nẵng). Nhưng em nghe nói là khối V thì không có nguyện vọng (NV)2, như thế có đúng không? Nếu không có NV2 thì có phải nếu không đủ điểm thì phải đợi năm sau thi lại?

Nếu khối V có NV2 thì cho em hỏi những trường nào có xét NV2 của khối V mà ở Đà Nẵng? Có phải trường nào xét tuyển là trường đó không thi phải không? Cho em hỏi những trường CĐ nào ở Đà Nẵng có thi tuyển. Đặc biệt là những trường CĐ thi khối A và khối V? (hiepkhachgiangho730@gmail.com)

Thông tin em nghe khối V không tuyển NV2 là chưa chính xác. Việc các trường/ ngành có thông báo tuyển NV2 hay không phụ thuộc vào kết quả thi của thí sinh. Sau khi có kết quả điểm thi, trước ngày 20/8 các trường sẽ công bố kết quả thi và điểm trúng tuyển đợt 1 trên mạng internet và trên các báo, đài.

Và trước ngày 25/8 thí sinh đến nơi đã nộp hồ sơ đăng kí dự thi để: Nhận Giấy báo trúng tuyển đợt 1 (đối với những thí sinh trúng tuyển); Nhận Giấy chứng nhận kết quả thi số 1 và số 2 (nếu không trúng tuyển đợt 1 nhưng có kết quả thi cao hơn điểm sàn CĐ); Nhận phiếu báo điểm (nếu kết quả thi thấp hơn điểm sàn CĐ).

Danh sách các trường/ngành còn chỉ tiêu xét tuyển NV2 (gồm cả trường có tổ chức thi và không tổ chức thi) cũng được Bộ GD-ĐT công bố trước ngày 25/8. Em có thể theo dõi để biết thông tin nếu không trúng tuyển đợt 1.

Cuốn "Cẩm nang tuyển sinh 2010" hiện đã được phát hành rộng rãi trên toàn quốc. Em có thể tham khảo các trường CĐ tuyển khối A và V trên địa bàn Đà Nẵng để có thông tin chính xác.

Em có 1 thắc mắc là năm 2008, em thi ĐH đậu được hệ trung cấp Trường CĐ Tài chính - Hải quan. Em cũng đã theo học được 2 năm. Năm nay em muốn thi ĐH lại thì em phải làm những gì? (only_you_9x90@yahoo.com)

Em phải xin ý kiến Hiệu trưởng Trường CĐ Tài chính - Hải quan để được sự đồng ý thi lại ĐH.

Mọi thắc mắc, chưa rõ về những quy định trong kỳ thi tuyển sinh ĐH, CĐ năm 2010, độc giả có thể gửi email đến địa chỉ bangiaoduc@vietnamnet.vn. Chúng tôi sẽ kết nối với các chuyên gia tuyển sinh để có phản hồi sớm và chính xác tới độc giả.

Đỗ Thanh Duy (Chuyên viên Vụ Giáo dục Đại học, Bộ GD-ĐT)
    Theo vietnamnet
    Lần sửa cuối bởi Pisces, ngày 20-03-2010 lúc 12:42 PM. Lý do: .

Nhập môn đồ đệ ĐDT Member
    Thanks
    0

Mặc định Re: Có được 'thi nhờ' ở Hà Nội để vào trường ở TP.HCM?

Thanks bạn nhé, bài viết rất hữu ích. Ngoài ra các bạn có thể xem thêm tin tức Tuyển sinh 2010 ở đây nhé ! Hi hi :-D

Thông tin về chủ đề này