Đặt vấn đề: Bạn đã ra trường, hiện bạn có 2 lựa chọn cho công việc của mình.
- Công việc thứ nhất:
Mô tả: Bạn là một nhân viên bình thường của một công ty nhỏ. Tuy nhiên, bạn được giao phụ trách cả một mảng công việc. Mảng này ảnh hưởng đến mọi công việc, hệ thống và các mảng khác của công ty. Công việc của bạn làm tốt thì mọi bộ phận khác mới làm tốt được. Vì sự quan trọng đó, bạn cảm thấy mình là số 1, mình thật quan trọng. Dẫn đến bạn nghĩ mình là một ngôi sao. Bạn có quyền la hét, chỉ trích mắng mỏ các bộ phận khác. Sếp biết nhưng sếp hiểu tầm quan trọng của bạn nên sếp đành làm ngơ. Chậc. Vì không có bạn, sếp cũng ra đi.
Yếu điểm: Lương thấp (điều này có vẻ nghịch lý), một mình một đường, không có sự hỗ trợ. Bạn hoàn toàn phải tự thân tìm hiểu, học tập và xử lý công việc. Bạn sẽ mãi ở vị trí đó vì để lên vị trí khác thì sẽ không biết đến bao giờ được. Lão trưởng phòng vẫn đang còn rất chi là trẻ.
Ưu điểm: Đấy, bạn là số 1

- Công việc thứ hai:
Mô tả: Bạn cũng là một nhân viên bình thường, nhưng bạn đang ở trong một công ty lớn, mô hình lớn hơn, khách hàng lớn hơn, quan hệ lớn hơn. Lương của bạn cao hơn so với trường hợp thứ nhất. Bạn được làm việc trong một môi trường áp lực hơn, năng động hơn, nhiều tình huống hơn. Và nếu bạn là người thích ứng tốt, bạn sẽ có nhiều cơ hội thăng tiến cao. Có điều, bây giờ bạn vẫn là thằng nhân viên quèn. Sáng làm việc, chiều đi về. Lương một tháng cứ nấy mà nhận, không thêm và có thể bớt (do bị ... phạt chẳng hạn).
Yếu điểm: Bạn chỉ là nhân viên trong chính mắt bạn, bạn không thể là "anh hùng" ngay trong ý nghĩ của mình
Ưu điểm: Môi trường làm việc dĩ nhiên là tốt hơn rồi.

Vậy:
Bạn sẽ làm một con hùm xám của một góc rừng hay vùng vẫy trong cả một thảo nguyên bao la, rộng lớn. Cho đến khi nào, cả thảo nguyên đó nằm trong tay bạn?

Chúng ta cùng thảo luận nhé những chủ nhân tương lai