Theo phản ánh của một số điều hành viên và qua kiểm tra sơ bộ statistics của Database, thì thời gian gần đây trên diễn đàn bắt đầu có hiện tượng một số nick mới đăng ký thành viên diễn đàn, nhưng thay vì post bài thảo luận, làm quen với các thành viên khác trên diễn đàn, những nick này lại tích cực đi tìm những bài viết của một số thành viên để "Thank". Vâng, thay vì spam bài viết, những thành viên này lại phát triển thành một hình thức spam mới, "spam Thanks".

Mục đích của chức năng Thanks là gì? Đó là một chức năng để bạn gửi lời cảm ơn đến những thành viên có bài viết hay, có ích, có nội dung tốt - ít ra là theo đánh giá của cá nhân bạn, mà chưa được Mod cộng điểm. Và chức năng này cũng dùng để hạn chế những bài spam mà chỉ vẻn vẹn có 1 câu mang nội dung "cảm ơn người viết bài".

Tôi khuyến khích thành viên sử dụng chức năng "Thanks" một cách hợp lý, "Thanks có chọn lọc", nhưng dường như cái từ "chọn lọc" này bị một số thành viên hiểu nhầm. Chọn lọc có nghĩa là "chọn lọc bài viết", chứ ko phải là "chọn lọc thành viên" - có nghĩa là nên chọn những bài viết có nội dung, có đóng góp, có ý kiến tích cực, chứ ko phải là những bài viết ỡm ờ của những thành viên mình quen biết, mình thích thì mình "Thanks", hay là một việc làm "có qua có lại" - họ "Thanks" mình thì mình "Thanks" lại.

Lời cảm ơn là một hành vi đẹp, tích cực, và dựa trên tinh thần tự nguyện, thế nên thực sự tôi không muốn đặt ra cái giới hạn số lần các thành viên "Thank" cho nhau, nhưng cái gì quá nhiều cũng không còn giá trị, vì vậy mong các bạn đừng quá lạm dụng, hay thậm chí là lập nick khác để tự bấm "Thanks" cho bài viết của mình.
Bạn đã bao giờ thấy một người tự cảm ơn mình bao giờ chưa?!

#Hãy thử tưởng tượng bạn đang đứng trước gương, nhìn thẳng vào mắt bạn, mỉm cười thật tươi và nói to: "Tớ cảm ơn mình!".
------------------------
Thật là lố bịch =))!

Nói tóm lại đừng biến hành động tốt đẹp này dần dần trở thành một cái click chuột không hơn không kém. Tôi sẽ không áp dụng các mức phạt đối với các trường hợp vi phạm này mà chỉ áp dụng một số biện pháp hạn chế thông qua hệ thống, nhưng nếu tình trạng còn tái diễn, sẽ tiến hành Thiết lập lại trật tự trị an .