PDA

View Full Version : Làm sao để đo đc tốc độ down và up!!

1stPrO
22-01-2007, 04:57 PM
Làm sao để đo đc tốc độ down và up của mạng mà mình đang sử dụng. !! Vì tôi ra quán net. Muốn xác định xem mạng ngoài quán nhanh hay chậm nhưng kô biết IP để xem packets. Có trang web nào đo trực tiếp hay có phần mềm nào nhẹ 1 chút , có thể down nhanh chóng về máy đc thì các bro chỉ cho tôi với.
THx!!:tay:

hrockvn
24-01-2007, 09:26 AM
Có khá nhiều cách để đo. Hay nhất là DUMetter, soft này đo tốc độ khá chuẩn, cả down và up. Hơn nữa, nó lưu cả dung lượng tải hàng tháng của bạn. Cái này rất hay để đối chiếu mí ISP nếu có thắc mắc về dung lượng sử dụng (nếu bạn dùng theo dung lượng).

Nếu muốn test online vào Google gõ: "ADSL speed test online"
Đây là một ví dụ, nhưng chỉ là download: http://www.speakeasy.net/speedtest/

hrockvn
30-01-2007, 09:37 AM
Bác dùng cái DSL Speed cũng đc:
http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=178545&ChannelID=67

shevchenbe90
30-01-2007, 11:29 AM
Mấy soft đó không test được chính xác, mà cái chính là nhà cung cấp dịch vụ thôi.

hrockvn
31-01-2007, 08:59 AM
Uấy, chết, bác sai lầm trầm trọng. Người dùng tính dung lượng bao giờ cũng nên cài riêng soft của mình. Gì chứ mấy chú ISP nhà ta chuyên tính đểu. Cứ làm cái DUMetter để mà còn đối chiếu. Bao nhiêu diễn đàn làm ầm lên vụ FPT tính cước đểu đó

ngayxua
31-01-2007, 09:41 AM
Uấy, chết, bác sai lầm trầm trọng. Người dùng tính dung lượng bao giờ cũng nên cài riêng soft của mình. Gì chứ mấy chú ISP nhà ta chuyên tính đểu. Cứ làm cái DUMetter để mà còn đối chiếu. Bao nhiêu diễn đàn làm ầm lên vụ FPT tính cước đểu đó

Đúng vậy. Mấy nhà cung cấp dịch vụ toàn tăng tốc độ ảo thôi, mình phải dùng phần mềm test lại nhìn mà thấy chán, mạng bây giờ chậm lắm.

shevchenbe90
31-01-2007, 06:34 PM
DuMetter em dùng lâu nay rồi, cái em bảo là test tốc độ đường truyền ấy, không chính xác đâu, mỗi lúc mạng nó cho mình mỗi khác, bưu điện tính "láo" hết. MegaVnn gói easy 250k chỉ đựoc 2 tháng đầu, sau rồi vào nick cũng không vào được, gọi điện đến thì nó bảo thời tiết xấu,chuyển sang gói cao hơn thì thấy lại ok===>Thời tiết đẹp.

hrockvn
01-02-2007, 10:55 AM
=)) Chú ơi. Làm gì có cái gì tên là "thật" :)). Tốc độ ISP đưa ra là tốc độ lý tưởng. Mà thực tế lại cũng chẳng có cái gì tên là "lý tưởng".
Còn tốc độ đường truyền thì phụ thuộc thời điểm là đúng rồi. Test online chỉ kiểm tra lúc đấy thôi. DU thì nó đo cả tháng cho bạn. Có bản thống kê