Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15
    Nhập môn đồ đệ ĐDT Member
    Đang ở
    Nơi không ai biết
    Thanks
    0

Mặc định Chiến đấu với áp lực thi đại học !!!!!

1. Hãy suy nghĩ thoáng hơn

Rằng đại học vẫn chưa phải là con đường suy nhất, đó chỉ là con đường ngắn nhất và được nhiều người chọn nhất thôi. Cho nên, bạn hãy chuẩn bị tâm lý rằng, nếu thần may mắn không mỉm cười với mình thì không có nghĩa là ngày tận thế đã đến. vẫn còn nhiều con đường khác cho bạn lựa chọn.

Đừng suy nghĩ rằng "Đậu đại học thì được tất cả và rớt đại học là mất hết tất cả". Suy nghĩ đó sẽ làm tâm lí bạn nặng nề hơn thôi. Chỉ cần bạn cố gắng hết sức mình thì dù kết quả không như mình mong muốn, không có nghĩa là bạn đã thất bại.

2. Trò chuyện với ba mẹ

Thường thì ba mẹ luôn là người kỳ vọng vào bạn nhiều nhất, và khi niềm tin mà họ đặt lên đôi vai bạn quá nhiều sẽ làm tăng áp lực của bạn lên nhiều hơn nữa. Khi đó bạn sẽ có suy nghĩ rằng "Nếu mình rớt, mình đã phạm một tội quá lớn là làm ba mẹ mình thất vọng".

Trước ngày thi, hãy dành một buổi tối trò chuyện với ba mẹ, nói cho họ biết rằng bạn sẽ cố gắng hết sức để không phụ lòng kỳ vọng của họ. Nhưng họ nên chuẩn bị tâm lí trước nếu trường hợp xấu nhất xảy ra, hãy hiểu và thông cảm cho bạn vì bạn đã cố gắng hết sức. Nhất định ba mẹ sẽ biết bạn là chính bạn, và không phải những gì người khác làm được bạn cũng phải làm được.

3. Thư giãn vài ngày trước khi thi

Nước đã đến chân rồi, dù bạn cố nhảy cũng không còn kịp. Hãy tạm gác những công thức và định lí sang một bên, dành thời gian để đi dạo, ăn uống, trò chuyện với bạn bè để cảm thấy thoải mái, nhẹ nhàng hơn.

Nhưng bạn nè, tránh đi chơi xa, tổ chức họp party và uống rượu bia với bạn bè để "thư giãn", không khéo bạn phải hối hận đó. Hãy chú ý giữ gìn sức khoẻ trước ngày thi, ăn uống điều độ, ngủ đủ giấc và tránh các quán ăn vỉa hè nếu bạn không muốn "tào tháo" hỏi thăm khi bạn đang trong phòng thi nhé!

Trấn môn đệ tử ĐDT Member
    Đang ở
    Keepdie:!
    Thanks
    0

Mặc định Re: Chiến đấu với áp lực thi đại học !!!!!

tốt nhất là xác định lấy mục tiêu gì đó.Như tui nè,đặt mục tiêu vì EX vì 1 người,khi ấy mình sẽ cố gắng vì mục tiêu và quên mọi áp lực liền hà

Jiang Pei ® Core Member Micyarak.A5's Avatar
    Đang ở
    National Economics University
    Thanks
    0

hic, bài này cũng có ý nghĩa đấy nhưng áp lực vẫn là áp lực. Việt Nam nó là thế. Mà tớ học vì danh dự nên sống chết j` cũng phải đỗ bằng đc.
    Be joyful in hope, patient in affliction, faithful in prayer...

HaKuNa☻♀ ♥ ♥ ♂☻ MaTaTa Core Member Bách_Hợp's Avatar
    Thanks
    0

Oài mình thi 3 năm chả thấy có áp lực gì cả! ha ha
    Vẫn nhẹ nhàng chơi tẹt ga!
    Và trượt không phanh!
    HaKuNa☻♀ ♥ ♥ ♂☻ MaTaTa

Xuất sư hạ sơn Core Member thuphuong_no1's Avatar
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi anhnhoem01 Xem bài viết
    1. Hãy suy nghĩ thoáng hơn

Rằng đại học vẫn chưa phải là con đường suy nhất, đó chỉ là con đường ngắn nhất và được nhiều người chọn nhất thôi. Cho nên, bạn hãy chuẩn bị tâm lý rằng, nếu thần may mắn không mỉm cười với mình thì không có nghĩa là ngày tận thế đã đến. vẫn còn nhiều con đường khác cho bạn lựa chọn.

Đừng suy nghĩ rằng "Đậu đại học thì được tất cả và rớt đại học là mất hết tất cả". Suy nghĩ đó sẽ làm tâm lí bạn nặng nề hơn thôi. Chỉ cần bạn cố gắng hết sức mình thì dù kết quả không như mình mong muốn, không có nghĩa là bạn đã thất bại.

2. Trò chuyện với ba mẹ

Thường thì ba mẹ luôn là người kỳ vọng vào bạn nhiều nhất, và khi niềm tin mà họ đặt lên đôi vai bạn quá nhiều sẽ làm tăng áp lực của bạn lên nhiều hơn nữa. Khi đó bạn sẽ có suy nghĩ rằng "Nếu mình rớt, mình đã phạm một tội quá lớn là làm ba mẹ mình thất vọng".

Trước ngày thi, hãy dành một buổi tối trò chuyện với ba mẹ, nói cho họ biết rằng bạn sẽ cố gắng hết sức để không phụ lòng kỳ vọng của họ. Nhưng họ nên chuẩn bị tâm lí trước nếu trường hợp xấu nhất xảy ra, hãy hiểu và thông cảm cho bạn vì bạn đã cố gắng hết sức. Nhất định ba mẹ sẽ biết bạn là chính bạn, và không phải những gì người khác làm được bạn cũng phải làm được.

3. Thư giãn vài ngày trước khi thi

Nước đã đến chân rồi, dù bạn cố nhảy cũng không còn kịp. Hãy tạm gác những công thức và định lí sang một bên, dành thời gian để đi dạo, ăn uống, trò chuyện với bạn bè để cảm thấy thoải mái, nhẹ nhàng hơn.

Nhưng bạn nè, tránh đi chơi xa, tổ chức họp party và uống rượu bia với bạn bè để "thư giãn", không khéo bạn phải hối hận đó. Hãy chú ý giữ gìn sức khoẻ trước ngày thi, ăn uống điều độ, ngủ đủ giấc và tránh các quán ăn vỉa hè nếu bạn không muốn "tào tháo" hỏi thăm khi bạn đang trong phòng thi nhé!
    nói thế thôi chứ thi cử lúc nào chả có áp lực...
    cái câu ni hay này "Chỉ cần bạn cố gắng hết sức mình thì dù kết quả không như mình mong muốn, không có nghĩa là bạn đã thất bại."
    xin hãy yêu đời dù cuộc đời lắm chông gai
    xin hãy yêu người dù lòng người xa xôi lắm...

Hắc Long Kỳ Hiệp
    Đang ở
    TP-Thanh Hóa
    Thanks
    0

Bố mẹ ai cũng hiểu đuọc vậy thì tốt! Nhung chính xác DH ko fải là con Đg duy nhất
    Đứng bên em im lặng thật lâu! Nhìn thấy nhau cứ thêm u sầu. Trái tim anh đang ghì thật sâu, từng nỗi đau mà anh muốn giấu

Member quèn ĐDT Member vitaminb12's Avatar
    Đang ở
    Grand Line
    Thanks
    2

Trích dẫn Gửi bởi Bách_Hợp Xem bài viết
    Oài mình thi 3 năm chả thấy có áp lực gì cả! ha ha
    Vẫn nhẹ nhàng chơi tẹt ga!
    Và trượt không phanh!
    Thảo nào con người bác bây giờ nó mới oặt ẹo mềm nhũn thế kia (dẫn chứng là cái avatar )
    Ờ, thì lúc chuẩn bị thi cũng hơi sợ chút. Nhưng mà có áp lực thì mới có phấn đấu chứ. Thi ĐH mà ko áp lực thì sao còn lo học để mà thi nữa.
    Chỉ cần đến lúc vào phòng thi luôn giữ được trạng thái bình tĩnh làm bài là tốt rồi
    Nhớ hồi ôn thi, rất hay được nói chuyện với papa về chuyện thi cử, chọn trường, ngành nghề này ngành nghề nọ... Cũng làm cho mình hưng phấn hơn, tin tưởng hơn khi chọn trường thi

Je ne suis pas d’accord avec ce que vous dites, mais je me battrai jusqu’à la mort pour que vous ayez le droit de le dire.
    Hiện text ẩn<-- "Tôi không đồng ý với những gì anh nói, nhưng tôi sẽ bảo vệ cho đến chết quyền được nói như vậy của anh." -->
    ---Voltaire---

Nốt trầm xao xuyến Core Member
    Đang ở
    Thềm nhà đầy hoa
    Thanks
    2

Chả thấy áp lực mấy! Bố mẹ rõ dễ tính, mình thì tự xác định: Ko đại học thì cao đẳng rồi liên thông cũng được!
    Tóm lại là ko nên lo lắng quá!
    Trong cuộc sống,ngoài cái tên ra,những thứ khác đều nên tự quyết định

Đệ tử ĐDT Member
    Đang ở
    PetroChemistry Bk Pro
    Thanks
    0

Thi đại học đơn giản thôi mà,quan trọng là học ĐH thế nào cơ.
    Bản du ca cuối cùng của loài người không còn đất sống
    cho tôi xin một chút bình yên

hãy để tôi quên đi tất cả

xin đừng khiến tôi đau khổ thêm nữa

để tôi được ngủ ngon không một giấc mơ

Đệ tử ĐDT Member Night Elf's Avatar
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi GarfieldVuNguyen Xem bài viết
    Thi đại học đơn giản thôi mà,quan trọng là học ĐH thế nào cơ.
    Ai trả biết điều này cái ông Nguyên kia.Mà hình như mi xác định đạt 25 bài cang nhanh càng tốt hả.
    Kinh ngiêm là phải xac định trường minh muốn thi (phù hợp với sức học của mình). Đừng gửi quá nhiều đăng kí với mục đích chờ đến gần thi thì thấy sức học của mình thế nào rồi mới chọn trường, tâm lí ấy dễ làm bạn phân tâm khi ôn thi ko đạt hiệu quả.
    Đi thi thử thật nhiều với một tâm lí răng đây là một đề thi thật, nó sẽ giúp các bạn rất nhiều khi vào phòng thi. Hồi trước có lẽ do tôi đi thi thử hơi nhiều nên đến khi thi thật chả có hồi hộp gì cả, con tán chuyện với mấy ông cùng phòng.
    Hãy ôn tất cả những gì mà bạn thấy mình con kém. Tớ thấy nhiêu bạn lại hi vọng khi vào hè có thời gian tập trung ôn lại nhưng gì mình còn kém và thật sự đó là một sai lầm. Ôn những gì mình chưa biết khi mà kì thi tới gần làm cho bạn có tâm lí hồi hộp và hoảng sợ và sẽ chả ôn được gì.
    Thời gian hè là thời gian bạn tổng kết lại những gì mình mình đã ôn được, hoàn thiện những kĩ năng vớ vẩn như trình bày, tổng hợp những mẹo làm tắt, phương pháp làm nhanh trong bài trắc ngiệm.
    Hay giữ cho tinh thần mình thật thoải mái trong mùa hè cuối cùng của thời học sinh, đừng học nhiều quá trong thời gian này.
    Cuối cùng là kinh ngiệm trong trường thi:
    Trước hôm thi có một buổi học sinh đến xác nhận và nghe về quy định trong phòng thi. Bạn hãy cố gắng đến sớm ( ít nhất 30' )và xác định chính xác vi trí trường thi,phòng thi của mình và khu vực WC gần nhất (Đừng cười, nó khá quan trọng đấy, đề phong nhưng lúc trời không chiêu lòng người)
    Hãy hõi thây giáo tất cả những điều mình cần biết bao gồm:
    +Thời gian thi (đê cho người nhà đưa đón) Hôm thi phải đi sớm hơn khoang 1 tiếng vì không đâu hay tắc đương bằng Hà Nội nhưng ngày thi đai học
    +Những giấy tờ cần thiết để được vào phòng thi( giấy tờ này ở một số trương yêu cầu rất khác nhau)
    Cuối cùng đêm thi hãy cố ngủ thật ngon để ngày mai dậy thật sớm
    Chúc các bạn có một kết quả thi tốt đẹp.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này