Kết quả 1 đến 9 của 9
    [Kỹ][Sư][Xây][Dựng] DDT Friend ks_thu's Avatar
    Thanks
    0

Mặc định Hãy hiểu rõ về "Tình nguyện"

(3-7.2007)Nhân dịp đang tham gia mùa hè tình nguyện trên HN tớ có vài nội dung cần trao đổi về phong trào TNTN như sau:
    - Hoạt động tình nguyện là 1 hành động bất kỳ giúp đỡ cộng đồng xã hội hay giúp những cá nhân đang gặp khó khăn.Tuy nhiên Thanh Niên Tình Nguyện là 1 tổ chức ( nghĩa là có sự định hướng hoạt động rõ ràng có người lãnh đạo và cần có thêm sự quan tâm của 1 đoàn thể chính trị )
    - Đối tượng tham gia vào Đội TNTN ( thanh niên tình nguyện ) là tất cả thanh niên Việt Nam và các bạn thanh niên nước ngoài.Yêu cầu có lòng nhiệt tình,có văn hóa và khả năng học hỏi cái hay cái đẹp "có khả năng vượt khó chịu khổ (tùy từng hoàn cảnh cụ thể)"
    - Tham gia TNTN bạn sẽ đc gì và mất gì:
    + Mất trước nha:Thời gian sẽ rất khó khăn ( bạn phải sắp xếp lịch các công việc kô chồng chéo và có thể phải xa gia đình- 1 việc còn khá xa lạ đối với HS nhưng đối với SV nó làm kỳ nghỉ hè càng thêm nhớ nhà )
    + Tiền ư ? ngoài chi phí phụ thêm cho sinh hoạt hằng ngày các bạn cần hỗ trợ cho bạn bè cho đội khi làm các công việc tình nguyện.
    + Có thể bạn phải đấu tranh với gia đình vì việc tham gia TN vì kô hẳn gia đình nào cũng đồng ý và hiểu biết đồng cảm với hoạt động tình nguyện cả
    ...
    - Nếu biết vượt qua khó khăn bạn đã là 1 người thành công với những điều đạt đc:
    + Bạn sẽ khám phá đc hết khả năng của mình với việc rèn luyện thêm các kỹ năng như:Giao tiếp ứng xử với cộng đồng, tự chăm sóc bản thân và chăm sóc đồng loại.Vốn sống của bạn sẽ tăng lên đáng kể đán tự hào.
    + Bạn sẽ làm quen thêm rất nhiều người cơ hội cho các bạn mở rông vòng tay bạn bè...
    + Gia đình bạn bè sẽ thấy 1 con người trưởng thành hơn trong bạn hay bạn là người mà họ sẽ gửi trọn niềm tin.
    + Đi TN bạn sẽ tránh xa được nhữnh cán dỗ của đo thị ( ma túy cờ bạc ...) vì thời gian bạn sử dụng trong ngày đều dành cho lao động cống hiến cho mọi người.
    + Bạn sẽ đc xã hội tôn vinh ( tuy nhiên đa số TNTN tích cực là những người kô cần điều này >)
    + Điều đặc biệt nhất là bạn sẽ đc cất tiếng hát ở mọi nơi nở nụ cười với mọi người và sẽ đón nhận những cử chỉ yêu thương những lời cảm ơn từ chính những đóng góp nhỏ của bạn cho phong trào TNTN của cả nước.
    ------------------------------------------
    Tình nguyện và làm từ thiện đều cùng mục đích nhưng nó có những đối tượng và hoạt động khác nhau các bạn nhé ( có thể so sánh tình nguyện là hành động đóng góp sức lực và trí lức xét trong tập thể của từng cá nhân (thường được gắn với màu áo xanh, và tinh thần của HS-SV Việt Nam) còn việc làm từ thiện của cá nhân hay tập thể nào đó thường đc hiểu là đóng góp về vật chất ( tiền bạc của cải )
    ------------------------------------------
    Mình đang tham gia Tiếp sức mùa thi 2007.Vừa trở về từ Giáp Bát ( mùng 1 và 2 tháng 7) tụi tớ tiếp tục lên các địa điểm thi để giúp đỡ các bạn thí sinh và người nhà thí sinh.
    Mệt có mệt...vui có vui...kỷ niệm có nhiều nhưng trong khoảng thời gian hôm nay chưa kể với mọi ngưòi.Giờ mình về đi ngủ mai đi sớm...những bạn đang tham gia mùa hè tình nguyện hãy làm hết sức mình nhé và luôn vui vẻ tự hào về việc làm của mình cũng như hãy giao lưu gặp gỡ kết bạn , luôn tràn đày niềm vui nhé.
    Chào thân ái!!! Đợi DD có hoạt động nào kô thì anh em mình hãy kể những kỷ niệm của mình ở topic này nhé.
    Bạn nào spam kô mục đích thì cũng có gắng tham gia phong trào tình nguyện các bạn sẽ có những điều bổ ích hơn.
    Chúc tất cả mọi người có mùa hè xanh vui ý nghĩa
    Lần sửa cuối bởi ks_thu, ngày 03-07-2007 lúc 09:37 PM. Lý do: Tự động nhập bài viết
    36K9-0126
    -Kô 1 ai xấu-

Hộ pháp tự Core Member coadai1912's Avatar
    Đang ở
    đảo cô độc
    Thanks
    0

Mặc định Re: Hãy hiểu rõ về "Tình nguyện"

tình nguyện có người cho là dở hơi , đôi khi nghe được những câu như
    lắm hơi , tình ví chả nguyện , hay như " hiến máu á , người như thế mà cũng đi hiến " nói chung nghe nhiều , nhưng nếu ai đó đã từng đi tình nguyện sẽ hiểu và biết được cái cảm giác sống có ích , khi nhìn những đứa trẻ mồ côi hay bị nhiễm chất đọc màu da cam các bạn sẽ biết quý trọng và yêu mến cuộc sống của mình hơn , đôi khi tình nguyện ko phải là chỉ bỏ tyieenf bạc ra , những người nhận đó cần 1 tấm lòng thật sự yêu quý , cần 1 sự cảm thông chia sẻ chứ ko cần 1 sự hão huyền .
    sinh viên học sinh là những người trẻ tuổi đầy nhiệt huyết , nghe câu : đâu cần thanh niên có , đâu khó có thanh niên . đó là chỉ đến sức trẻ - sức khỏe , nhưng buồn thay , khi chính trong SV-HS lại có suy nghĩ tình nguyện làm gì , chả có chi hay ho , và họ nghĩ thời gian chơi ko có lấy đâu ra tình nguyện ?
    1 số người đi tình nguyện chỉ vì vui , vì gặp gỡ nhiều người , chứ chưa hẳn đã nghĩ tình nguyện là 1 việc nên làm
    thiết nghĩ ta may mắn sinh ra bình thường có mẹ có cha , tại sao lại ko sử dụng bớt một chút để cho những con người lang thang 1 cuộc sống tốt hơn ,
    -------------Chúa sinh ra cũng từ giọt máu
    Ta sinh ra đời sao tránh khỏi những cơn đau

Biển vẫn tưởng mình dài rộng thế
    Vắng cánh buồm 1 chút đã cô đơn

SHMILY

[Kỹ][Sư][Xây][Dựng] DDT Friend ks_thu's Avatar
    Thanks
    0

Đúng là có rất nhiều người nghĩ như vậy rất tiếc nó lại rơi vào đối tượng là những bậc phụ huynh.Rồi từ bậc cha mẹ đã có những suy nghĩ lời nói làm ảnh hưởng tới thanh niên chúng ta.
    Đối với những thanh niên có lòng nhiệt tình điều đó thật sự là thử thách đầu tiên phải vượt qua.Chiến thắng những lời nói đó băng những hành động của mình các bạn hãy để các bậc phụ huynh tin tưởng và thay đổi cách nhìn nhé
    36K9-0126
    -Kô 1 ai xấu-

Spamer Master DDT Friend ngayxua's Avatar
    Đang ở
    ~☀☀...Nhà choa...☀☀~
    Thanks
    0

Đúng vậy, hãy sống có ý nghĩa cho cuộc đời này, bản thân mình cũng rất thích ltham gia công việc tình nguyện, như vậy thì có thể hiểu rõ bản thân mình hơn, con người trong xã hội này hơn và để tham gia giao lưu vào các hoạt động của xã hội.
    - Hãy chú ý đến suy nghĩ của bạn; chúng sẽ trở thành lời nói.
    - Hãy chú ý đến lời nói của bạn; chúng sẽ trở thành hành động.
    - Hãy chú ý đến hành động của bạn; chúng sẽ trở thành thói quen.
    - Hãy chú ý đến thói quen của bạn; chúng sẽ trở thành tính cách.
    - Hãy chú ý đến tính cách của bạn; chúng sẽ trở thành số phận của bạn!

Luôn luôn cố gắng vươn tới dù trong bất kỳ hoàn cảnh nào và thay đổi môi trường xung quanh chứ đừng chỉ để hoàn cảnh quyết định số phận bản thân.

Mr.*[Be]*Kut0* Super Moderator shevchenbe90's Avatar
    Đang ở
    B12
    Thanks
    0

Tình nguyện vui lắm đấy, vất vả nhưng đem lại cuộc sống tinh thần, nhất là đúng với lv từ 18-25, chị shev là siêu tình nguyện mà.
    Oh,my PC ***Intel Xeon X3210@3.6Ghz vs Ultima-90I/P5Q-E/PSU-CM real 650w/HIS HD4850 IceQ4 Crossfire/
    Ram Crucial Ballistix Tracer 6Gb PC8500 O.C/LCD Dell SE 198"/1140gb xXx/All in Case CM 690...***
    Speaker: Harman Kardon Sound Stick II
    My hands: Gamepad DualShock PS 2 - Best for Game
    Tham gia CLB Football D2T Hà Nội ngay hôm nay
    Trích dẫn Gửi bởi Pisces Xem bài viết
    Shevchenbe ư? Cậu ấy là số 1

Đang ở
    đảo cô độc
    Thanks
    0

vui chứ , ko biết mọi người nghĩ gì , nhưng đôi khi tình nguyện đem lại sự thoải mái , và ko kể đến những lần giao lưu gặp gỡ của tất cả mọi người , vui và rất tuyệt

SHMILY

Đệ tử DDT Friend
    Thanks
    0

Mọi người ơi, em có ý kiến này nhé: Hãy hành động đi.

Đang ở
    đảo cô độc
    Thanks
    0

hành động cũng đã hành động rồi,. đây chỉ là nơi chia sẻ về vấn đề tình nguyện thôi , chứ chị nghĩ nói ra được thế hành động cũngphair nhiều rồi chứ

SHMILY

Đại đệ tử ĐDT Member
    Đang ở
    Thanh Hóa City
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi mailinh_b11 Xem bài viết
    Mọi người ơi, em có ý kiến này nhé: Hãy hành động đi.
    Ặc . Hành động cái gì khi không có sự giúp sức của mọi người . 1 cánh én đâu đủ làm nên mùa xuân :chuot:
    "Hãy mở rộng tấm lòng của bạn với cuộc sống này, với mọi người xung quanh bạn và đừng mong đợi bạn sẽ nhận lại được gì.Hãy san sẻ tấm lòng để cuộc sống này đẹp hơn và đừng nghĩ rằng những cái gì mình đã cho đi là lớn lao mà nó chỉ là những cái gì nhỏ nhoi nhất nhẹ nhàng.chỉ để gió cuốn đi."

Địa chỉ: 05 Quang Trung - P.Ngọc Trạo - TPTH
    yahoo : tinhnguyenxuthanh
    website : http://www.tinhnguyenxuthanh.com/forum/index.php
    phone : 094.983.6868

Thông tin về chủ đề này