Kết quả 1 đến 4 của 4
    Vi phạm Nội Quy Administrator hrockvn's Avatar
    Đang ở
    Thanh Xuân vỉa hè quán
    Thanks
    13

Talking Mánh khóe kiếm xiền quỹ lớp ;))

Nghe thấy cái tiêu đề mấy chú cán sự lớp mí đoàn đừng có "Tưởng" Giới Thạch há. Ý tớ ở đây là cách để thu quỹ lớp và Đoàn nhanh nhất. Anh em nào có ý kiến hay ho thì chia sẻ nhá.

Nỗi đau của cán sự lớp và đoàn là "thần dân" vương quốc mình cứ "hồn nhiên" nợ quỹ. Gào khản cổ, đe dọa có, dụ dỗ có mà tụi nó vẫn cứ chây lỳ thì đúng là ... mệt. Vì thế, thu quỹ lớp là một nghệ thuật, mà lớp trưởng hay thủ quỹ là một nghệ sỹ.
    1/ Mày mà chai mặt bằng tao à.
    Ừm, phải công nhận là có những lớp có những "anh em" lì đến mức không tưởng tượng nổi. Nhắc bao nhiêu lần mà nó vẫn cứ bảo "Tớ quên, mai nộp nhá". Cái từ mai mà ku nào nhắc đến lần thứ 3 là tớ bắt đầu cáu gòi.
    Ừ, đã thế ông phải lì hơn mày. Đanh vậy, một buổi học ta qua "nhà" nó nhắc nó khoảng 3-4 lần. Liên tù tì như thế đảm bảo nó phải nộp. Ta có lý của ta vì ta đang lo việc ... "lớp", ta hiên ngang đi thu, chả đứa nào ho he gì cả. Đứa nào có ý kiến ý cò cứ óanh cho trận tội "chống người thi hành công vụ" . Còn mấy chú họ hàng nhà lượn kia thì sẽ phải nộp thôi. Bởi vì ta cứ nhắc nó mãi nó sẽ thấy xấu hổ, ngại ==> nó phải nộp thôi. Ai đời có mấy nghìn tiền quỹ mà để sếp đi lại mãi. Nhưng các bạn chú ý nhá, phải phân biệt đối tượng. Với mấy chú suốt ngày la cà chat chít mí cà phê cà pháo nhưng lại kêu "không có tiền" đóng 5k quỹ lớp thì cứ rắn mặt vào. Nhưng phải chú ý các bạn khó khăn kinh tế thật sự thì không nên đòi gắt quá sẽ khiến các bạn mặc cảm, cần nhẹ nhàng hơn, thậm chí đôi khi phải bỏ tiền túi ra cho kịp kế hoạch ấy.

2/ Đôi khi nói dối không phải là có tội.
    Cái này tớ chỉ kể chuyện lớp tớ ngày trước thôi. Chuyện là tớ rất đau đầu mí việc suốt ngày phải đi thu quỹ lớp. Được mấy đứa nộp, tớ cáu quá. Năm lớp 11, tớ chả đả động gì đến quỹ lớp cả. Vì đầu năm nên cũng chưa có vụ gì để mà phải chi tiêu cả, mí lại quỹ lớp năm lớp 10 vẫn đang còn đủ tiêu sài cho đến khi... Đến khi cái Rằm trung thu nó đến anh em ạ. Tớ mí bảo mí lớp tớ á: "Tin vui cho bà con đê, trường sẽ tổ chức đi chơi vào trung thu này, có thể là sẽ đi làm từ thiện. Nhà trường đề nghị các bạn đóng góp 5k để mua quà đi tặng. Lớp nào nộp sớm nhất sẽ được đi nhiều nhất và được ưu tiên hơn". Ấy dà, hồi đó lớp tớ thu có 5k quỹ lớp thôi nên tớ mí nghĩ ra cái trò này chứ nếu mà thu 50k thì tớ cũng chưa biết phải làm sao đây. Nhưng mà cứ kể tiếp đã. Gì chứ nhắc đến đi chơi thì lớp tớ nó "máu" lắm. Đằng này lại có nhà trường nữa chứ, chả phải xin xỏ thầy u gì cho mệt, cứ lôi nhà trường ra là Ok hết. . Lại còn đi từ thiện nữa chứ. Úi chà, tớ gãi đúng chỗ gòi. Kết quả: Ngay trong buổi sáng hôm đó tớ thu được 75% tiền quỹ, một con số kỷ lục mí tớ vì năm lớp 10, mãi đến gần hết học kỳ 2 mới thu xong quỹ, riêng một chú cá biêt toàn ăn sáng 7k trở lên "chả bao giờ có tiền" nộp nên tớ chán, biếu luôn. 15% còn lại tớ cứ từ từ áp dụng cái kế số 1 ấy, chai mặt tí cũng đc, miễn là hoàn thành kế hoạch .
    Nhưng cũng chú ý cho, cái kế này hơi khó làm, vì nếu bạn để qua ngày hôm sau là "mất thiêng" ngay. Vì chỉ cần mấy bà vịt giời lớp các bạn ra khỏi phòng cái là cả khối (thậm chí cả trường) có tin đi chơi Rằm trung thu. mà dĩ nhiên là nó chẳng có thật ==> Bạn lãnh đủ. .
    Ấy, được cái, âm mưu của tớ bị phát hiện ngay chiều hôm đó. Vì sáng tớ đang còn chống chế đc "Tin này mới, tớ mới gặp thầy Văn xong mà, thầy còn chưa có văn bản gửi các lớp đâu, tớ có tin mật nên báo cho anh em ta thu xếp trước". Tụi nó vẫn tin. Nhưng đến chiều đi học thêm là lộ gòi, vì cả trường có mỗi lớp tớ đi chới "rằm trung thu" . Được cái anh em lớp tớ cũng "vui tính" nên tụi nó cũng chẳng làm gì tớ cả, chỉ có ấm ức tí chút thôi .

3/ Đôi khi phải sài biện pháp mạnh.
    Ở đây là thầy cô chủ nhiệm á. Việc thu quỹ lớp là của lớp lo, nhưng nếu nó căng quá. Làm lấy cái danh sách, gửi cô nhờ cô xử lý cho. Tớ đã áp dụng cách này mí cái chú "không bao giờ có tiền" ở trên kia, kết quả, tớ không để lọt đồng quỹ nào năm lớp 11 .
    4/ Thậm chí hy sinh thân mình.
    Ừ, đôi lúc cũng phải khỏ nhục kế. Vì tớ thu cũng chỉ có 5K thôi nên là có 1-2 trường hợp tớ "bảo lãnh" cho. Tớ mí gặp nó, ở chỗ đông đông một chút, nếu "đối tượng" là nam thì phải nói chỗ có nữ và ngược lại. Làm sao để càng nhiều người biết càng tốt. Bảo rằng: "Tớ nộp cho cậu rồi khi nào có tiền cậu đưa lại cho tớ nhá". Nói to vào, dõng dạc vào. Hì, cách này hay lắm, vừa được tiếng lại vưa được miếng. Anh em khen ta có tình, "đối tượng" thì lại thầm nghĩ "Mình để sếp phải đóng tiền thay, ngại quá". Đấy, thế là nó sẽ nộp cho bạn ngay. Ơ, nhưng lại cũng có lưu ý, phải chọn đối tượng mà áp dụng không có là đi tong tiền của bạn đấy. Ví như cái "đồng chí" cứng đầu ở trên mà áp dụng chuyện này thì chắc chắn bạn cho vứt tiền qua cửa sổ rồi. Hoặc nếu như bạn áp dụng cho bạn nào đó có hoàn cảnh khó khăn sẽ khiến bạn ấy nghĩ rằng bạn thương hại người ta. Tiếp xúc với những bạn như thế cần tế nhị và kín hơn. Chỉ nên áp dụng cách này mí những chú nào ham chơi ấy, tiền thì đóng cũng vô tư, mỗi cái tội là khoái "trêu người" sếp nên không chịu đóng. Dạng này cần đánh vào danh dự.

4/ Kiếm xiền từ lỗi.
    Cách này xem ra hơi nặng nề nhưng chính các cụ ngày xưa cũng áp dung. Đó là đánh vào kinh tế.
    Không thuộc bài - 5k
    Bị đuổi khỏi lớp - 20k
    Có tên trong sổ đen đầu tuần của trường - 50k
    Chà, cứ thế mà phạt, không những kiếm được nguồn thu quỹ lớp mà lại còn giúp cho lớp tiến bộ hơn. Một mũi tên óanh 2 chú chim. Hì hì. Khổ cái, nếu áp dụng cách này bạn rất dễ bị anh em xa lánh, bạn bè dèm pha. Do đo cần phải khôn khéo, mức phạt vừa phải thôi, cẳn cứ vào tình hình các bạn trong lớp mà quy định. Đừng cứng nhắc. Nhưng nếu đã làm thì phải quyết liệt và nghiêm túc, nếu vi phạm thì phải phạt đàng hoàng, thu cho bằng đc, nếu không sẽ khiến anh em "lờn thuốc". Hồi trước tớ cũng có áp dụng cách này nhưng chỉ nửa kỳ thôi là đủ rồi, làm quá anh em nó óan mình (dù mình làm vì lớp chứ có phải cho ai đâu). Cách này cũng được thầy Thành hiệu phó nói mí chúng tớ hôm liên hoan chia tay cuối cấp của lớp tớ đấy. . Thầy bảo cũng có hiệu quả. Rùi thầy Hùng cũng nhắc nó ở một buổi gặp mặt nào đó tớ chẳng nhớ lắm. ==> Các bạn cứ tiến hành đi, các thầy đang còn ủng hộ cơ mà . :devil: :devil:. Tụi lớp tớ hồi đó khoái coi cái sổ của tớ lắm, tớ ghi đủ tội của anh em trong đó mà, chi tiết cả tình huống nữa, anh em vừa xem vừa cười, vui phết .

Tóm lai, có nhiều cách để "moi" xiền của mấy chú cứng đầu trong lớp. Nhưng lam gì thì làm, cái bạn cần nhớ đó là nhiệt tình và hoàn toàn trong sáng, tất cả là vì lớp của bạn.
    Ai có "mánh" chi hay giới thiệu cho anh em mí nhá.
    My blog
    My
    facebook
    My
    website
    D2T
    Fanpage

"Lúc trước mình đẹp trai lắm, nhưng bây giờ đỡ nhiều rồi"

Hẹn em ngày đó DDT Friend haidh's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    1

Mặc định Re: Mánh khóe kiếm xiền quỹ lớp ;))

Kế thứ hai của bác hay đấy!
    Nói gì chứ cứ nói đến vụ thu quĩ lớp mà em nản lòng!
    Lớp em có ku còn nợ tận cả 5-6 tháng,mà có nhiều nhặn gì so với tiền chúng nó đốt vào lô đề với cày Audition :d.
    Nói thế nhưng em không dám nói dối đâu,chúng nó mà oánh em thì ...vợ con em biết để lại cho ai(nghĩ mà tiếc,hik)
    Em áp dụng biện pháp mạnh.
    Mày không đóng tiền cho ông,à quên,cho em thủ quĩ à?Tốt thôi,hạnh kiểm loại TB,lần thứ 2 sẽ là: Kém.Thế mà nhiều thằng cũng cứ chai ra!Bó tay!
    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ theo đuổi bạn
    My corner: http://haidh.com
    My bin: http://www.facebook.com/haidh

Vi phạm Nội Quy Administrator hrockvn's Avatar
    Đang ở
    Thanh Xuân vỉa hè quán
    Thanks
    13

Khổ, lớp tớ á, nó chả sợ cái gì tên là "hạnh kiểm" mí đạo đức, ngang nổi tiếng mà lị. Hik. Thành ra đánh vào uy tín và lòng kiêu hãnh mí đc
    My blog
    My
    facebook
    My
    website
    D2T
    Fanpage

"Lúc trước mình đẹp trai lắm, nhưng bây giờ đỡ nhiều rồi"

Đệ tử DDT Friend
    Thanks
    0

thực ra tôi thấy thu tiền quỹ lơp, quỹ đoàn đâu có gì khó như các bạn tưởng. Mọi chuyện rất đơn giản, không có gì cả. Bí quyết à, đơn giản thôi: chịu khó giờ ra chơi đi thu tiền, thu tiền thì không nói nhẹ nhàng được đâu, hôm nào đến lớp cũng phải la các bạn nộp tiền...., những nhân nào lì quá thì phải thể hiện bằng nét mặt, rồi nói vài câu triết lý là được thôi mà. Mình là chuyên gia thu tiền đây. chúc các bạn thành công nhé

Thông tin về chủ đề này