Kết quả 1 đến 5 của 5
    Spamer Master DDT Friend ngayxua's Avatar
    Đang ở
    ~☀☀...Nhà choa...☀☀~
    Thanks
    0

Wink Chọn nhầm trường, đi nhầm đường

Chọn nhầm trường, đi nhầm đường

Sau mấy năm học ĐH, nhiều sinh viên mới nhận ra là ngành nghề mình theo học là không phù hợp. Chọn trường không theo sở trường và tính cách đã khiến nhiều sinh viên phải làm lại từ đầu hoặc tiếp tục buông xuôi.

Hồng Hải, SV năm thứ 3, Khoa Ngữ văn, ĐHSP Hà Nội, là một cô gái năng động, hay nói hay cười. Hải thi vào ĐHSP chỉ vì mong muốn được giống như… cô giáo dạy văn của mình! Sau gần 3 năm học, Hải bắt đầu cảm thấy chán nản.

Trong đầu cô luôn luôn thường trực những câu hỏi như: Tại sao ngày xưa mình lại thi vào ngành này? Sao lại có một nghề buồn tẻ đến như vậy?... Nhưng Hải chưa dám nghĩ đến chuyện bỏ dở con đường đã chọn mấy năm qua vì sợ gia đình không đồng ý. Thế là cô đành cố gắng học và cố gắng tìm niềm vui ở nghề nghiệp tương lai.

Trường hợp của Nhã, SV năm thứ 3 Khoa Công nghệ thông tin, ĐH Thuỷ lợi còn phổ biến hơn. Xuất thân từ một miền quê nghèo, cô quyết tâm học tập để thoát khỏi cảnh “con trâu đi trước cái cày theo sau”, quyết tâm học tập để đổi đời.

Cuối cùng ước mơ cũng thành hiện thực. Nhã chọn Khoa Công nghệ Thông tin, ĐH Thuỷ lợi Hà Nội chỉ vì thấy mọi năm khoa này lấy điểm thấp, phù hợp với sức học của cô. Trong đầu cô không hề có chút tưởng tượng nào về ngành học của mình. Học được 2 năm, Nhã nhận ra là mình không theo đuổi được ngành này.

Nhã là người chậm chạp, ít giao tiếp và ít sáng tạo trong khi ngành học lại đòi hỏi sự năng động rất cao. Hiện giờ, nỗi lo lắng lớn nhất của Nhã là ra trường sẽ… thất nghiệp! Nhã chỉ có mơ ước là sau khi học xong 5 năm ĐH, cô sẽ được làm nhân viên văn phòng ở một nơi nào đó. Nhiều lần nghĩ đến việc bỏ học, tìm một ngành khác phù hợp với mình, nhưng nghĩ đến bố mẹ tần tảo suốt mấy năm trời, lại sợ xóm làng dị nghị nên Nhã đành thôi, cố nhắm mắt học cho xong rồi đến đâu thì đến.

Còn nhớ cách đây vài năm, bạn bè và gia đình Cường không thể hiểu nổi quyết định bỏ học Khoa Toán tin, ĐHQG HN để thi vào ĐH Bách khoa sau 3 năm theo đuổi. Ai cũng nghĩ, học ở ngôi trường như vậy mà Cương còn bỏ thì không biết cậu ao ước gì hơn. Lí do của Cương rất đơn giản, ngành nghiên cứu không hợp với tính cách cậu. Cậu thích những ngành ứng dụng và làm việc thực tế.

Thế là bỏ mặc tất cả sự can ngăn của mọi người, Cương hy sinh 3 năm học ở ĐHQG để thi đỗ ĐH Bách khoa Hà Nội. Hiện đang là SV năm thứ 2, dù sẽ ra trường sau các bạn cùng trang lứa, nhưng Cương vẫn cảm thấy vui vẻ và thoải mái vì được sống đúng môi trường mình thích.

Có thể thấy sự lựa chọn ngành nghề của học sinh phổ thông thường rất cảm tính. Họ chỉ chọn theo ý thích, theo năng lực học tập mà không hề biết rằng lựa chọn nghề nghiệp là cả quá trình, đòi hỏi phải hiểu nghề, yêu nghề và đặc biệt là phải phù hợp với cá tính của mỗi người. Điều này không có sách vở nào dạy, trong khi toàn bộ thời gian của học sinh chỉ được tập trung vào lượng kiến thức “khổng lồ” trong sách giáo khoa. Vì thế, nhiều người khi đã là sinh viên mới hối hận vì đã trót… nhầm đường!

Theo Vietnamnet
    - Hãy chú ý đến suy nghĩ của bạn; chúng sẽ trở thành lời nói.
    - Hãy chú ý đến lời nói của bạn; chúng sẽ trở thành hành động.
    - Hãy chú ý đến hành động của bạn; chúng sẽ trở thành thói quen.
    - Hãy chú ý đến thói quen của bạn; chúng sẽ trở thành tính cách.
    - Hãy chú ý đến tính cách của bạn; chúng sẽ trở thành số phận của bạn!

Luôn luôn cố gắng vươn tới dù trong bất kỳ hoàn cảnh nào và thay đổi môi trường xung quanh chứ đừng chỉ để hoàn cảnh quyết định số phận bản thân.

Xuất sư hạ sơn DDT Friend
    Đang ở
    Thanh Hóa Anh Hùng
    Thanks
    0

Mặc định Re: Chọn nhầm trường, đi nhầm đường

chết em phải coi lại coi mình có chọn nhầm trường không.Nhiều khi học chán kinh khủng tưởng mình chới với không theo được,nản chỉ muốn đi đánh điện tử ,nhưng nếu bỏ ngành này thì mình không biết thi trường gì
    công an nhân dân,viện kiếm sát nhân dân, tòa án nhân dân,quân đội nhân dân..tất cả đều của nhân dân
    nhưng kho bạc lại là của....nhà nước

m3NoaGeneral Mentor
    Forum Instructor
    Pisces's Avatar
    Đang ở
    Mirkwood of Rhovanion
    Thanks
    0

Nếu ban đầu cậu thi vào trường đó là do quyết định của bản thân mình thích ngành đó trường đó nên mới thi vào, chứ ko phải vì chiều theo ý muốn của cha mẹ, hay ko phải vì bạn bè cũng thi trường đó, hoặc đó là một ngành hot; thì ko hẳn là đã chọn nhầm trường. Lý do chán nản có thể là do quyết tâm chưa đủ, hoặc vì mới bước vào đời nên do áp lực cuộc sống, môi trường khiến mình như thế.

Nếu đúng như thế thì cần phải xem lại bản thân mình, hãy nghĩ đến mục tiêu của mình, nhớ lại những cảm giác, sự yêu thích của mình dành cho cái ngành hồi đầu đó mà lấy lại sự cân bằng. Rồi dần dần theo thời gian cậu cũng sẽ thấy quen dần thôi.
    Ignorant is a bliss, but arrogant is a curse.

*This creature is in extremely bad mood right now.
    Approach with the highest caution.
    *

Nhập môn đồ đệ ĐDT Member
    Đang ở
    Hành Chính 32C ĐH Luật HN
    Thanks
    0

Yêu nghề là một trong những động lực để mình hoàn thành tốt công việc

Xu hướng của giới trẻ bây giờ là thích được hưởng thụ hơn là cống hiến

Khi nhớn hơn 1 chút các bạn sẽ biết điều gì là cần thiết cho tương lai của mình,các bạn hãy cứ sống sao cho ko phải hổ thẹn với cuộc đời là được.OK
    [MARQUEE]Đời phải trải qua giông tố nhưng chớ cúi đầu trước giông tố[/MARQUEE]

Nibi
    Khách

các bạn học sinh hay mắc phải 1 lỗi đó là : hỏi ý kiến phụ huynh. Thật ra thì hỏi cha mẹ để điịnh hướng tương lai là không sai. nhưng đôi khi cha mẹ sẽ "theo ý nguyện " của mình mà chọn cho con mình 1 trường, 1 nghề mà mình hằng ao ước trong khi năng lực của con mình không với tới. và có cả trường hợp "ép buộc" com mình phải làm theo ý mình mặc dù bạn thích một trường khác, một ngành khác. Trường nổi tiếng và học ngành nổi tiếng đó là phương châm cha mẹ luôn mong muốn ơ con mình

Thông tin về chủ đề này