Kết quả 1 đến 7 của 7
    Spamer Master DDT Friend ngayxua's Avatar
    Đang ở
    ~☀☀...Nhà choa...☀☀~
    Thanks
    0

Smile Chọn nghề nào tốt cho tương lai?

Chọn nghề nào tốt cho tương lai?

Ông bà mình nói: “Nhất nghệ tinh, nhất thân vinh”. Lớp trẻ hỏi nghề nào “thân vinh” nhất trên hành trình vào tương lai. Mời các em đọc thử bài viết này rồi suy nghĩ thêm, hỏi ba mẹ và thầy cô ở các lớp cuối cấp. Tất nhiên, do khuôn khổ bài báo nên sẽ không thỏa mãn sự tò mò muốn hiểu của các em:

Trước hết, một nghề mới mẻ đang hấp dẫn thanh niên sinh viên học sinh chính là nghề Quan hệ công chúng (P.R). Ở các nước, nghề này phổ biến, nhưng ở Việt Nam, các doanh nghiệp cần PR không biết tìm ở đâu, các em muốn học, không biết ghi tên ở đâu.

P. R viết tắt của từ Public Relations - nghĩa là cung cấp thông tin cho công chúng và thuyết phục họ theo ý mình. Khoa Báo chí trường Đại học Khoa học Xã hội và Nhân văn gọi ngành này là Quan hệ công chúng. Hãy ghi tên vào đó nếu bạn thấy mình thích hợp với 5F (Fast: nhanh chóng; Factual: chân thực; Frank: thẳng thắn; Fair: công bằng và Friendly: thân thiện). Đây là nghề đầy năng động sáng tạo, giao thiệp rộng, cuộc sống phong phú, bạn có cơ hội khẳng định mình.

Thứ hai là nghề báo. Nghề có ma lực lớn thu hút nhiều nghề khác vào, đây là nghề được xem là nguy hiểm và gian khổ khi ta sống hết mình với nó, đầy vinh quang và cay đắng bạc bẽo; vừa có tính xã hội, vừa chính trị, là nghề bận rộn, tất nhiên nghề không chấp nhận sự đỏm dáng, nói nhiều, lười và những ai có ý tưởng “ta đây là nhất”. Bạn phải thật sự đam mê, đi nhiều nơi, học nhiều cách, vừa biết phát hiện thông tin, vấn đề và vừa có năng khiếu truyền tin, lập trường vững vàng trước cái sai cái đúng, đặc biệt là phẩm chất trong sáng. Bạn sẽ không thành công nếu dễ nản lòng, ngại tranh chấp, ăn nói không khéo lắm, thích bình yên tĩnh lặng, mặc cảm... đặc biệt là sức khỏe không tốt, thần kinh yếu. Nếu thấy mình thích hợp, bạn nộp đơn vào Phân viện Báo chí tuyên truyền (Học viện Chính trị Quốc gia Hồ Chí Minh) và khoa Báo chí Đại học Khoa học Xã hội và Nhân văn.

Thứ ba là nghề sư phạm. Chấp nhận nghề này, bạn chấp nhận mình là tấm gương soi cho mình và cho học trò, xã hội. Chọn nghề sư phạm, thì khả năng có việc làm rất lớn, được xã hội nể trọng, giữ tâm trong sáng, cuộc sống tràn đầy yêu thương và nhiều thời gian dành cho gia đình. Nếu thiếu kiên nhẫn, không ưa trẻ em, không hoạt bát và luôn cho là công danh là điều cơ bản của thành công thì đừng chọn nghề sư phạm. Các trường Đại học Sư phạm, Cao đẳng Sư phạm, Cao đẳng Sư phạm mẫu giáo ở nhiều nơi sẽ đón bạn dễ dàng.

Một nghề cao vọng khác là nghề y (Đông y và Tây y) nghề y cũng có cơ hội làm việc lớn, cứu người, cuộc sống ổn định, nhưng nếu không có lòng nhân hậu, không kiên trì, không can đảm, không cẩn thận, tỉ mỉ, trung thực, không cảm thông chia sẻ được với bệnh nhân và không có bàn tay khéo léo, sức khỏe thì đừng đến các trường Đại học Y - Dược, các trường Cao đẳng Y tế, các trường trung cấp hay Trung tâm Đào tạo cán bộ y tế làm chi.

Bên cạnh y là dược. Dược là thuốc. Học ở phổ thông, bạn giỏi hóa và sinh thì bạn hy vọng tiếp cận với dược. Đây là nghề khó vì vậy dù là dược tá (dược sơ cấp), dược sĩ trung học, dược sĩ đại học, dù làm nghiên cứu hay quản lý, sản xuất, mua bán đều đòi hỏi ở bạn sự nhẹ nhàng, tao nhã, sự kiên trì, cẩn thận, ngăn nắp, ham khám phá (nghĩa là phải có kiến thức). Rồi phải có ngoại ngữ giỏi, đặc biệt là vốn từ chuyên ngành phong phú. Nếu năng lực khoa học tự nhiên yếu, hay hấp tấp vội vàng, thích vận động, khó ngồi yên một chỗ thì đừng chọn nghề rất linh hoạt, thu nhập cao và nhiều cơ hội khẳng định mình.

Ngành công nghệ thông tin, kế toán, kiểm toán, ngân hàng hay nghề thiết kế cũng là thời thượng, nhưng chúng tôi muốn giới thiệu một nghề còn lạ ở VN: công nghệ nano.

Công nghệ nano là công nghệ chế tạo, ứng dụng những thiết bị rất bé. 1 nanomet bằng 1 phần tỉ mét (nm). Bạn chẻ sợi tóc ra làm 50.000 phần thì bề dày của mỗi phần sẽ là 1 nanomet. Nano tiếng Hy Lạp có nghĩa là chú lùn, còi cọc, bé xíu... nhưng con người cho là bé mới hay nhưng ở thế kỷ XXI, người ta quan niệm càng nhỏ càng tiện ích! Để làm một kỹ sư công nghệ nano hay nhà nghiên cứu, nhà tư vấn trong công nghệ này tại các nơi sản xuất, nơi kiểm tra chất lượng sản phẩm, nơi nghiên cứu và phát triển sản phẩm thậm chí nơi xét nghiệm và điều trị bệnh hay cải tạo giống trong nông nghiệp, bảo quản thực phẩm, chế biến nông sản... Nếu thích khoa học tự nhiên, hiểu biết đa ngành về khoa học này (toán, lý, hóa, sinh), có tính kiên trì và khả năng tập trung cao, thích tìm tòi nghiên cứu, có ngoại ngữ vững, tin học tốt... bạn hãy hỏi các trường Đại học Bách khoa, Đại học Khoa học Công nghệ, đại học Khoa học tự nhiên.

Cuối cùng, có lẽ giới thiệu cùng các bạn trẻ ngành nghề phát triển phần mềm. Năm 2003, Tập đoàn Tư vấn quốc tế Kearney xếp VN vào hàng top 25 nước (hạng 20) thu hút gia công phần mềm tốt nhất. Đây là nghề dễ tìm việc, điều kiện làm việc tiện nghi, đầy năng động sáng tạo, luôn tiếp cận với tri thức mới... nhưng đầy thách thức: hầu hết ai nổi tiếng trong CNTT và phát triển phần mềm đều tự lập nghiệp. Các trường Đại học Bách khoa, Đại học công nghệ trong nước và các cơ hội du học ở Mỹ, Nhật, Anh, Pháp, Ấn Độ, Singapore, Malaysia... đều có thể giúp bạn nếu bạn “rõ mình”. Có rất nhiều trang web cũng giúp bạn tự học được, ví dụ: http://msdn.microsoft.com, http:www.//php.net, http://uml.tutorials.trireme.com. Bạn còn chần chờ gì nữa, nếu bạn... giỏi tiếng Anh

- Hãy chú ý đến suy nghĩ của bạn; chúng sẽ trở thành lời nói.
    - Hãy chú ý đến lời nói của bạn; chúng sẽ trở thành hành động.
    - Hãy chú ý đến hành động của bạn; chúng sẽ trở thành thói quen.
    - Hãy chú ý đến thói quen của bạn; chúng sẽ trở thành tính cách.
    - Hãy chú ý đến tính cách của bạn; chúng sẽ trở thành số phận của bạn!

Luôn luôn cố gắng vươn tới dù trong bất kỳ hoàn cảnh nào và thay đổi môi trường xung quanh chứ đừng chỉ để hoàn cảnh quyết định số phận bản thân.

Nốt trầm xao xuyến Core Member
    Đang ở
    Thềm nhà đầy hoa
    Thanks
    2

Mặc định Re: Chọn nghề nào tốt cho tương lai?

em dự định thi Học viện Ngân hàng nhưng "nghe nói" trường này tiêu cực lắm. Có tiền bối nào học trường này ko chỉ giáo giùm
    Trong cuộc sống,ngoài cái tên ra,những thứ khác đều nên tự quyết định

Đệ tử ĐDT Member
    Đang ở
    nhà
    Thanks
    0

cóa bác đây
    đưa đây 7tr chạy vào trung cấp cho ^^
    chú ý chỉ có 40 suất
    nothing change gona my love 4 u,,,,,,,,

Nhập môn đồ đệ ĐDT Member
    Thanks
    0

Tớ thì nghe các anh chị nói mấy năm tới PR sẽ rất hot!

Vi phạm Nội Quy Banned
    Đang ở
    TP.HCM
    Thanks
    0

Tốt nhất nên chọn nghề mà mình thik và chưa có người nào học hít

Tu luyện đệ tử ĐDT Member
    Đang ở
    ?????
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi bhoa2company Xem bài viết
    Tốt nhất nên chọn nghề mà mình thik và chưa có người nào học hít
    thế thì thất nghiệp là chắc rồi khỏi pahỉ chọn nghề chi cho mất công
    *****M2O******

trangvicky_zhao
    Khách

Nghề PR thì rất là hay nhưng mà cũng có yêu cầu khá cao đấy. Trong này mới giới thiệu ít nghề quá, chả có nghề mà tớ thích, hì. Mẹ tớ thì bảo thi dược đi nhưng mà tớ chả thích thì nào cả.

Thông tin về chủ đề này