Sau một thời gian làm việc căng thẳng, hội đồng xét học bổng của VTC Academy đã chọn ra được 2 gương mặt xuất sắc: Anh Nguyễn Thái Hà, techleader dự án Linkhay.com của VC Corp và bạn Lê Duy Dũng, lớp trưởng lớp Kỹ sư tài năng ĐH Bách Khoa.
Chúng tôi đã cuộc phỏng vấn với anh Nguyễn Thái Hà.
Chào anh, anh có giới thiệu qua đôi nét về bản thân mình không?
Mình là Nguyễn Thái Hà, 29 tuổi, hiện mình đang là techleader dự án Linkhay.com của VC Corp.

Đề án “ Game Content Generation”- Sự tiếp cận bài bản
Anh là một thí sinh xuất sắc trong vòng phỏng vấn học bổng vừa qua. Hội đồng xét tuyển rất ấn tượng với đề án “ Game Content Generation” của anh. Nếu nhấn mạnh điểm nội bật của dự án mình trong 1 câu, anh sẽ nói gì?
Dự án của mình là sự cố gắng tìm tòi những cách chính quy, bài bản để tiếp cận vào một mảng sau của lập trình.
Được biết anh là người có tư duy toán học. Vậy anh đã vận dụng điểm ưu thế đó của mình vào đề án “ Game Content Generation” như thế nào?
Ngoài những kiến thức nền tảng vẽ lập trình thì việc xây dựng GCG đòi hỏi người lập trình một tư duy nhạy bén vẽ hình học nói riêng và những quan hệ ràng buộc về toàn học nói chung. Qua đó để có thể phân tích, tổng hợp và thậm chí là phán đoán. Bên cạnh đó thì việc tiếp cận những lĩnh vực toán học mới, không có trong chương trình phổ thông sẽ rất cần thiết cho việc lập trình mô phỏng. Kiến thức toán học còn giúp mình tối ưu hóa được các giải thuật, một yêu cầu gần như là bắt buộc trong lĩnh vực này.
Đến với Game không chỉ là đam mê
Ngoài lý do anh đến với lập trình Game là do đam mê, còn lý do nào nữa không?
Ngoài lý do đam mê, mình còn có một lý do khác là mình nhận thấy tiềm năng phát triển game ở Việt Nam. Mình đã từng liên lạc với một số nhà phát hành game trên thế giới như Mochi Media, Big Fish Game, Popcap và tìm hiểu ra rằng sự thành công của họ về mặt kỹ thuật là hoàn toàn do studio nhỏ lẻ nằm phần lớn ở Châu Á và Đông Âu. Vậy thì tại sao không phải là Việt Nam. Chúng ta hoàn toàn có thể làm được, nhất là khi có nhiều nhà phát hành và phát triển Game của Việt Nam đã mạnh dạn đầu tư sản xuất và tìm cách mở rộng thị trường ra toàn cầu như hiện nay. Những ai có niềm đam mê lập trình Game như mình đều có rất nhiều cơ hội để chúng ta xây dựng nền Công nghiệp Game ở Việt Nam.
VTC Academy- nơi hội tụ của những người chuyên nghiệp
Vì sao anh chọn VTC Academy là nơi thực hiện đam mê của mình mà không phải một nơi nào khác?
Thứ nhất VTC Academy là nơi duy nhất đào tạo bài bản lập trình Game ở Việt Nam. Chương trình học có hệ thống và đảm bảo được những kiến thức, kỹ năng cần thiết nhất trong lập trình Game. Thứ hai, môi trường học tập ở đây có rất nhiều bạn có năng khiếu hoặc rất đam mê những lĩnh vực chuyên ngành có liên quan đến lập trình Game như Lập trình Mobile, thiết kế đồ họa 2D, 3D. Thông qua giao lưu, động hoạt chuyên ngành hoặc ngoại khóa mình có thể trau dồi thêm kiến thức từ các bạn đó hoặc cùng hợp tác với cá bạn đó trong các dự án làm Game. Thứ ba, các giảng viên ở VTC Academy đều là những người giàu kinh nghiệm thực tế, họ sẽ giúp mình tránh được những sai lầm về định hướng mà nếu như tự học thì sẽ rất lâu mới rút kinh nghiệm được. Lý do cuối cùng là học ở đây mình sẽ được tham gia vào quy trình sản xuất Game thực tế có sự hướng dẫn của chuyên gia. Và đó là những kinh nghiệm quý giá nhất trong cả khóa học.
“Học không bao giờ muộn”
Bắt đầu 1 lĩnh vực ở tuổi 29, anh có cảm thấy muộn không? Và những khó khăn mà anh gặp phải là gì?
Chúng ta đều đã biết tấm gương về anh Võ Bằng Phan- một người bước vào lĩnh vực Game rất muộn nhưng đã biến ước mơ thành hiện thưc và còn đem cả những kinh nghiệm quý báu từ Phương Tây về để xây dựng quy trình sản xuất ở Việt Nam.
Game là một lĩnh vực lập trình rất lớn. Bạn học càng nhiều thì làm càng tốt. Theo mình thì Lập trình Game không có xuất phát điểm rõ ràng và không có điểm kết thúc. Mình đã từng nghiên cứu làm một số Game chứ không phải bây giờ mới bắt đầu, và hơn nữa kiến thức trong lĩnh vực CNTT mà mình đã trau dồi được lâu nay sẽ là đòn bẩy để giúp mình sớm triển khai được sản phẩm Game thực tế. Cho dù ở tuổi nào, trình độ nào thì cái quan trọng Lập trình Game theo mình là thái độ say mê, nghiêm túc với sản phẩm mình sẽ làm.
Còn về những khó khăn, bây giờ mình vừa đi làm vừa đi học nên không có nhiều thời gian cho việc tìm tòi nghiên cứu. Tuy nhiên, sắp tới mình sẽ kêu gọi các bạn khác trong học viện để cùng nghiên cứu phát triển đề tài, vì suy cho cùng những cái mình nghiên cứu cũng phục vụ cho quy trình làm Game nên sẽ có ích cho mọi người.
Anh có thể chia sẻ bí quyết học tập của anh không?
Theo mình nghĩ, những cái khó có thể xếp qua một bên, nhưng phải luôn hiểu rõ cái cơ bản, và sau khi nắm vững cái cơ bản ấy thì thời gian kết hợp với thực hành, kiến thức sẽ tự động tổng hợp lại.Và nó sẽ có tác dụng mạnh mẽ hơn so với việc học những lý thuyết cao siêu mà không rõ bản chất.
Cảm ơn anh đã tham gia phỏng vấn

Nguồn...