Xem kết quả Bình chọn: Study Assistance Group - Ý kiến bạn thế nào ?

Người bình chọn
18. Bạn không thể bình chọn trong Bình chọn này
  • Nghe hay hay, mình ủng hộ và sẽ tham gia

12 66.67%
  • Đồng ý, thành lập cũng tốt, còn chuyện tham gia thì...

2 11.11%
  • Không khả thi

4 22.22%
Kết quả 1 đến 10 của 27

Threaded View

m3NoaGeneral Mentor
    Forum Instructor
    Pisces's Avatar
    Đang ở
    Mirkwood of Rhovanion
    Thanks
    0

Mặc định Thành lập CLB học tập - ý kiến của bạn thế nào?

Note: Bài viết này tuy ko dài lắm so với các bài viết khác của tớ, nhưng biết tính các bạn "ngại đọc", cho nên những phần thông tin nào quan trọng sẽ được tớ đóng khung, im đậm, đổi màu để các bạn dễ theo dõi.
    Cheer!!!

Vài lời tâm sự

Đây là một dự định không chính thức của Ban Quản Trị (BQT), tớ nói "không chính thức" bởi vì khả năng thực hiện và thành công dựa trên tình hình hiện tại là khá thấp :/. Một thời gian trước đây dự định này đã gây ra một số hiểu nhầm ko cần thiết, vì thế ít nhiều ảnh hưởng đến quá trình lên kế hoạch và tiềm năng phát triển. Nhưng dù sao, tớ vẫn muốn chính thức đưa nó thành văn bản để thăm dò ý kiến các thành viên, bởi dự án này có thể thực hiện được hay ko nằm phần lớn ở khả năng tham gia của các thành viên, BQT chỉ có thể đóng vai trò trợ giúp phương tiện và môi trường trong khả năng giới hạn mà thôi. Ý định này bắt nguồn từ những quan sát của tớ trong một thời gian đối với hoạt động của Hội Vật Lý (sau đây viết tắt là HVL).

Xưa nay, diễn đàn mình các thành viên tham gia chủ yếu chỉ để gặp gỡ, tán chuyện, vui vẻ là chính, mảng trao đổi kiến thức về học tập là rất ít, và một sự thật là, các bạn cũng ngại đụng đến chuyện bài vở trên diễn đàn - "học trên trường và các lớp học thêm là quá đủ mệt rồi", tớ chắc chắn ko ít bạn có suy nghĩ này . Nhưng nói như thế không có nghĩa là BQT ko quan tâm, hay các thành viên Hiện text ẩn<-- (ít nhất ko phải là tất cả) --> không muốn phát triển phong trào học tập để diễn đàn có thể hoạt động đúng với danh nghĩa ban đầu đặt ra - giao lưu, chia sẻ và học tập giữa các thế hệ học sinh của mái trường Đào thân yêu.

Ý tưởng ra đời và nội dung cụ thể

Có thể nói HVL là Group đầu tiên gắn liền với phong trào học tập của các thành viên trên diễn đàn. Tuy hoạt động còn nhiều hạn chế nhưng nhìn chung Group đã phần nào thể hiện được những cố gắng của các thành viên trong hội. Hoàn cảnh thành lập của hội có thể nói là khá... "tuỳ tiện", chỉ dựa trên sự cao hứng bất chợt của một số thành viên yêu Vật Lý và của cả BQT. Hoạt động của hội do đó không được lên kế hoạch cụ thể, chi tiết và có sự cố vấn cần thiết của BQT - do thời gian đó các thành viên BQT khá bận rộn Hiện text ẩn<-- [ và nói thật là các thành viên trụ cột trong BQT chưa bao giờ có một khoảng thời gian nào phù hợp để được miêu tả bởi cụm từ "rảnh rỗi" cả =) ] --> và phát triển một cách "thả nổi tự do" chủ yếu bởi các thành viên của hội. Một vài tháng trước đây, khi quan sát thấy hội có thu nhập các thành viên vốn thuộc "chuyện ngành" khác như Văn, Anh,... chứ ko chỉ là các thành viên có hứng thú với Vật Lý, tớ chợt nghĩ tại sao ko nhận tiện phát triển rộng lên để Group hoạt động bao quát hơn chứ ko chỉ bó buộc trong mỗi mảng Vật Lý nữa ? Và đó là lý do chính khiến tớ muốn phát triển HVL lên thành Study Assistance Group (SAG) - Hội trợ giúp học tập cho các thành viên.

Nói sơ qua về tính chất thì SA Group sẽ có đóng góp mật thiết đối với sự hoạt động của khu vực box Góc học tập. SAG sẽ bao gồm các thành viên có hứng thú, am hiểu hay vốn kiến thức cần thiết về một số bộ môn nào đó như Toán, Lý, Hoá, Văn, Anh,... Các thành viên này sẽ chịu trách nhiệm đăng tải, sưu tầm, hoặc thậm chí tự mình làm ra, các đề bài, đề thi, các kiến thức cơ bản hay các mẹo vặt,... liên quan đến các bộ môn học. Thêm vào đó, các thành viên cũng sẽ đảm nhận vai trò trợ giúp, giải đáp các câu hỏi liên quan đến các bộ môn mà các thành viên gửi lên diễn đàn.

Quy trình, nội dung hoạt động cơ bản của SAG sẽ là như sau:

• - SAG, tương tự như các Member Group khác, sẽ có ít nhất là một Box riêng để các thành viên tiến hành hoạt động. Box này, tương tự như quyền hạn mặc định của Group Box, chỉ các thành viên của Group hoặc các ĐHV mới có quyền truy cập.
    • - Các bài viết thuộc dạng tư liệu (như đã đề cập ở trên) sẽ được gửi vào box riêng của Group trước. Ở đây các bài viết sẽ được sửa soạn, trình bày và rà soát lại nội dung bởi Group Leader hoặc các Cố vấn bộ môn Hiện text ẩn<-- (Là những thành viên có sự am hiểu, trình độ nhất định trong từng bộ môn - những thành viên này được lựa chọn dựa trên trình độ của các thành viên SAG) --> , sau đó sẽ chính thức được đăng tải - phát hành ở box Góc học tập để làm tư liệu tham khảo cho các thành viên trên diễn đàn.
    • - Các Cố vấn bộ môn sẽ đảm nhận vai trò ra đề thi, câu hỏi cho chương trình Olympia ĐDT. Nếu cần thiết sẽ có một box riêng - box con nằm trong SA.Group Box để dành riêng cho hoạt động này.
    • - Các thành viên được quyền tự do đăng ký trở thành thành viên của Group. Bởi mục đích chính của Group là để cho bạn tự nâng cao khả năng của mình thông qua các hoạt động tìm tòi, sưu tầm, đăng tải các bài viết tư liệu trợ giúp các thành viên khác bằng vốn kiến thức của mình. Do đó việc tham gia vào Group là hoàn toàn tự nguyện và cũng ko có quyền lợi đặc biệt gì ngoài việc những đóng góp của bạn sẽ được diễn đàn ghi nhận ^.^!

Về cơ bản là thế, group này sẽ hoạt động dựa trên tinh thần tự nguyện là chính chứ không gò bó, ràng buộc bạn phải "hoàn thành công việc A trong khoảng thời gian B" hay "trong X tuần phải đăng tải được Y bài viết tư liệu" để gây sức ép gì cho bạn cả. Tất nhiên, để đảm bảo chất lượng hoạt động của Group, nếu như dự định này nhận đc sự ủng hộ và có tiềm năng phát triển, các điều khoản và quy định bổ sung cần thiết =).

Vậy, ý kiến của bạn thế nào?

- Bạn có muốn tham gia Group không?

- Bạn nghĩ Group cần những gì?

- Bạn có ý tưởng muốn đóng góp thêm?
    Ignorant is a bliss, but arrogant is a curse.

*This creature is in extremely bad mood right now.
    Approach with the highest caution.
    *

2. The Following User Says Thank You to Pisces For This Useful Post:

dienlanhdonga.co (11-10-2013)

Thông tin về chủ đề này