Kết quả 1 đến 4 của 4
    BMW 328i ĐDT Member kẻ xấu's Avatar
    Đang ở
    A, A
    Thanks
    0

Mặc định Teenagers và những cách xả giận.

Trích dẫn Gửi bởi ione.net
    Cách xả giận

Bảo Duy (THPT GĐ) với cô bạn gái của mình cãi nhau vì những chuyện rất nhỏ và cậu bạn bắt đầu cáu. Không kìm được cơn giận, Duy đã dùng tay đập mạnh vào chiếc bàn kính trong quán trà sữa. Cô bạn gái giật mình hoảng hốt, những người trong quán đổ xô lại xem chuyện gì đã xảy ra và xì xào. Lớp kính rất dày nên không ăn thua còn bàn tay của Duy thì rướm máu. Tối đó, cậu bạn phải nhập viện vì bàn tay đau không cử động được.

Kim Chi (THPT PN) lại vô tình làm tổn thương đến mẹ và bản thân mình bởi những ‘lời nói chẳng mất tiền mua’. Chi vòi vĩnh mẹ tiền để mua điện thoại nhưng không được nên đâm ra cáu gắt. Hết dùng dằng ở nhà, vào phòng là đập mạnh cửa, ăn cơm thì dằng chén đầy bực tức. Chưa đủ làm mẹ của mình đau lòng, trong những phút thiếu suy nghĩ, cô bạn đã đi nói với một cô hàng xóm là bạn thân của mẹ rằng cô bạn “rất xấu hổ khi làm con của mẹ và mẹ đối xử với mình như con ghẻ”.

Còn Tuấn (quận 4) thì lấy tốc độ ra làm phương thuốc để giúp mình xả giận. Tuấn cũng từng tuyên bố với bạn bè: “Khi tớ tức giận thì tớ lái xe như điên và nếu có chuyện gì xảy ra trên đường chạy, với tốc độ đó, tớ chỉ có chết mà thôi”. Tuấn rất thường phóng xe lên khu vực Q.7 vắng người và cho xe chạy hết tốc độ. Không ít lần Tuấn bị công an đuổi theo nhưng chính điều đó khiến cho cậu ấy hứng chí và càng đua máu lửa hơn. Chưa bị công an bắt lần nào cũng là một trong những “chiến tích lẫy lừng và đáng tự hào” của Tuấn khi khoe với bạn bè.

Nhưng một ngày, Tuấn cũng phóng xe về nhà do gây sự với một đứa bạn trong một buổi tiệc. Đoạn đường gần quẹo vào hẻm nhà Tuấn đang sửa, cái hố khá to và có biển cấm. Do đang bực nên Tuấn quên mất, phần vì đường quá tối, Tuấn lao vào công trình đang sửa chữa phía trước…

Là con gái nhưng Ngân (quận Phú Nhuận), lại tìm đến khói thuốc để nguôi giận. “Khi giận lên làm gì cũng không hạ hỏa được, dù có đập phá, la hét nhưng rít thuốc một hai hơi là thấy bình tĩnh lại. Mới đầu cũng ho sặc sụa nhưng riết thành quen”, Ngân tỉnh bơ. Vậy nên mới học 11 thôi nhưng nhìn cô nàng đã rít thuốc thuộc hàng "tiền bối” và khiến không ít người phải hết hồn. Ngân vẫn tỉnh rụi vì cho rằng cách xả cơn giận của mình “vẫn lành chán, có làm ảnh hưởng đến ai đâu mà lo”!

Hậu quả nặng nề

Khi giận thì đấm tay vào bàn vào gốc cây để xả giận là cách thường thấy của phe đầu keo cả ngoài đời cũng như trên các bộ phim. Nhưng nếu bạn biết được câu chuyện đằng sau cái đấm tay của Bảo Duy thì bạn sẽ không nghĩ vậy đâu! Sau cái ngày định mệnh ấy, Duy phải nghỉ học hai tháng để hồi phục sức khỏe. Gặp cậu ấy, sức khỏe đã tốt hơn nhưng cái đập tay đã để lại di chứng nặng nề. Động mạch tay bị đứt, ngón út và áp út teo cơ vĩnh viễn. Duy có hối hận cũng đã quá muộn màng và không có cơ hội thứ hai cho cậu ấy.

Mẹ của Kim Chi đã nghe được những lời nói của bạn ấy. Dù cô bạn thực sự không nghĩ vậy, đó chỉ là những lời nóng giận nhất thời nhưng nó khiến mẹ bạn ấy suy sụp một thời gian vì sốc và đau lòng. Chi hối hận lắm nhưng để mẹ quên đi những lời đau lòng ấy là cả một thời gian dài.

Chi rất buồn và hối hận vì đã làm mẹ đau lòng. Ảnh minh họa

Tuấn đã không có cơ hội thứ hai để nóng giận nữa vì đêm hôm đó cũng là đêm cuối cùng bạn ấy được lái xe. Do tốc độ chạy quá nhanh, Tuấn bị văng đi khá xa. Khi người dân đến thì Tuấn đã tắt thở. Bạn bè nhận được tin đều bàng hoàng vì cậu ấy chỉ mới 17 tuổi thôi, còn quá trẻ, cả một tương lai ở phía trước. Và điều tệ hại là nó giống với những lời mà chính cậu ấy đã tiên đoán về mình.

Ngân trở thành một “cô nàng ống khói” và cái mà cô bạn nhận được không phải là những ánh mắt trầm trồ và ngưỡng mộ. Trong khi cả thế giới đang lên án khói thuốc thì việc một cô bạn teen lại kết thân với nó thì có gì để trầm trồ và ngưỡng mộ chứ? Bạn bè ái ngại, phe con trai chào thua, chỉ có Ngân mới có thể tự cứu lấy mình trước khi những căn bệnh ung thư miệng, ho lao kéo đến.

Tuyệt chiêu xả giận

Ai cũng sẽ có những lúc bực bội, tức tối với những người xung quanh. Nhưng khi giận, bạn hoàn toàn có thể học cách để “xả” nó một cách thông minh, không làm tổn thương đến bản thân và những người xung quanh teen ạ.

Xuân Trường (THPT TĐN) chia sẻ, khi buồn bực bạn ấy thường đến nhà sách, mua một quyển truyện bất kì về nhà, và ghi lên trang đầu tiên về kỉ niệm ấy. Tính đến nay, cậu bạn có cả một bộ sưu tập sách từ cách làm hơi bị dễ thương này rồi ạ. “Mỗi lần giận như thế, tớ thường nhâm nhi hết quyển sách, cũng là 3, 4 ngày rồi còn gì. Đến khi đọc xong thì thấy tâm trạng nhẹ nhõm hẳn”.

“Ngọt ngào” nhất có thể là cách hạ hỏa của Tiến Dương (17 tuổi), mỗi lần tâm trạng không tốt, cô bạn lại chế biến sô-cô-la. Cứ hì hục trong bếp, bẻ socola, nghiền vụn cho vào tô, rồi nấu chảy ra và đợi cho nó đông lại theo cái khuôn hoàn toàn mới toe. Vậy là hết bực tức (chắc là do nghiền sô-cô-la cũng là nghiền đi những chuyện làm mình bực tức cũng nên, hehe).

Không giống ai thì có cậu chàng Đức Anh (trường NSL). Ông bà ta hay nói nước dập tắt lửa mà phải không? Vì vậy mà mỗi khi “khó ở”, Đức Anh rủ hết đám con nít trong xóm ra, rồi chia phe… ném bóng nước. Cả bọn lớn nhỏ lúc nào cũng có một rổ bong bóng nhỏ, sau đó chạy đi bơm đầy nước vào rồi cột lại, thấy mặt đối phương sẽ pháo kích vào người làm cho ướt mèm từ trên xuống dưới. Cách này thì hơi è hèm… í ẹ một tẹo nhưng kệ, thỉnh thoảng làm cho cả khu phố được một phen ngắm nhìn bọn trẻ con vui chơi, cười toét mồm thì cũng hay nhỉ!

Đi chơi, du lịch với bạn bè là một cách xả stress rất tốt
    Khi còn là một teenager, ai cũng muốn thể hiện cái tôi rất lớn trong người. Hơn bất kì độ tuổi nào, teenagers là độ tuổi dễ bị thay đổi, tác động về tính nết và hành động nhất.Tớ biết là không ít lần các bạn xả giận mà khó kiềm chế bản thân mình. Vậy các bạn hãy chia sẻ cho mọi người biết những lần như thế và hậu quả sau những lần đó Và trong topic này cũng để các teenagers khác hỏi hỏi và tránh những việc làm ngu xuẩn khi tức giận
    Lần sửa cuối bởi kẻ xấu, ngày 17-05-2011 lúc 07:06 PM.
    Có ba điều hạnh phúc nhất trong cuộc đời của mỗi con người, đó là :

1. Yêu một ai đó.
    2. Được ai đó yêu.
    3. Hai điều trên xảy ra cùng một lúc.

Hiện text ẩn<-- Thay đổi từ làm việc chăm chỉ sang làm việc với hiệu suất cao hơn -->

m3NoaGeneral Mentor
    Forum Instructor
    Pisces's Avatar
    Đang ở
    Mirkwood of Rhovanion
    Thanks
    0

Mặc định Re: Teenages và những cách xả giận.

Hiện text ẩn<-- OT: "Teenager(s)" và "teenage", ko có cái teenages đâu. Đã viết từ tiếng Anh thì chịu khó tra từ điển mà viết cho đúng , hoặc ko thì viết hẳn theo kiểu Việt lai là "tuổi Teen" cho nó xong việc . -->

Nhớ hồi mềnh còn ở cái tuổi này, những chuyện khiến mềnh tức giận không kiềm chế đc thường chỉ có những chuyện liên quan đến các cụ thân sinh: quan điểm bất đồng, các cụ kì vọng, đòi hỏi nhiều quá,... Những lúc như thế thường lôi xe ra đạp xuống Sầm Sơn. Ngắm nhìn phố phường, quang cảnh xung quanh, đạp một mình trong sự tĩnh lặng để tìm lại bình tĩnh. Mà toàn đạp vào ban đêm thôi (ban ngày các cụ đi làm cả có gặp đc đâu mà giận với dỗi ).
    Nghĩ lại thấy cũng hơi khác người, chắc chả ai như mềnh
    Lần sửa cuối bởi kẻ xấu, ngày 17-05-2011 lúc 07:06 PM.
    Ignorant is a bliss, but arrogant is a curse.

*This creature is in extremely bad mood right now.
    Approach with the highest caution.
    *

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    644 quang trung 2, đông vệ
    Thanks
    2

Mặc định Re: Teenagers và những cách xả giận.

Em thì có một cách xả giận hơi con gái. Khóc !!! khi mà giận một ai đó em thường về nhà và khóc thế thôi
    Tôi muốn làm nên tất cả

Xuất sư hạ sơn Super Moderator thomit.com's Avatar
    Đang ở
    CTyCổPhầnSữa VN Vinamilk
    Thanks
    5

Mặc định Re: Teenagers và những cách xả giận.

Ngày trước ở độ tuổi này mình làm sao nghĩ được rằng : Tức giận là một trạng thái nhất thời. Khi cơn giận qua đi, bình tĩnh lại, bạn sẽ nhận thấy những hành động của mình vô cùng thiếu chín chắn.

Lúc đó mà nóng lên thì chỉ mong làm như thế nào để thoả mãn cái cơn giận đó mà thôi . Nên việc có những hành động và lời nói thiếu kiểm soát là việc không thể tránh khỏi . Mà ngày trước , hầu như chỉ là những xích mích với thày u về chuyện sách vở và học hành . Lúc mà cãi nhau với thày u mình chọn cách im lặng . Xong đó chia sẻ những bức bối đó vào trong những bài nhạc . Một lúc sau cảm thấy dễ chịu ngay Còn bạn bè thì mình chửi dăm 3 câu cho sướng miệng rồi thôi .

Đc cái tính mình cũng hiền , nên hiếm khi Hiện text ẩn<-- chứ k phải là k có --> mình để xảy ra 1 việc gì đó quá tầm kiểm soát
    Tớ thích cậu đủ để .......

Thông tin về chủ đề này