Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 32
    BMW 328i ĐDT Member kẻ xấu's Avatar
    Đang ở
    A, A
    Thanks
    0

Mặc định Giảm gánh nặng khi học đại học.

Chắc hẳn các bạn trẻ đang học trong các trường Trung học chỉ chăm chăm học những môn mình thích hay học những môn phục vụ nhu cầu trước mắt. Điển hình như tôi, các bạn và rất nhiều thế hệ chỉ chăm chăm học ba môn để thi đại học mà thôi, các môn khác thì học qua loa, thậm chí không thèm ngó ngàng tới. Đó là một thiệt thòi mà đến bây h tớ mới nhận thấy.

Để giảm gánh nặng cho việc học đại học, ngòai Ba môn thi đại học các bạn cần bổ sung thêm một nền tảng kiến thức các môn khác nữa, đặc biệt là môn Tiếng Anh Hiện text ẩn<-- Tớ biết là các bạn rất lười học tiếng Anh --> . Lên đại học rất nhiều thứ liên quan tới tiếng Anh, nếu có một chút ít kiến thức từ cấp dưới thì các bạn sẽ đỡ vất vả hơn rất nhiều.

Tớ xin lấy kinh nghiệm từ bản thân tớ. Bước vào đại học tớ chỉ biết được vài từ, vài câu tiếng Anh đơn giản như: Hello , I love ..... Trong cuộc thi tiếng Anh đầu kì tớ bị xếp vào lớp tiếng Anh Beginner (tiếng Anh bắt đầu) ... trong khi nhiều bạn đã học luôn Pre-intermediate (tiếng Anh chuyên ngành Hiện text ẩn<-- [chính xác nghĩa là Tiền trung cấp] --> ) ... Vậy là tớ đã mất một số tiền để theo học các cấp tiếng Anh. Khi học vào môn Tin VP (word và excel) rất nhiều câu lệnh và công cụ dùng tới tiếng Anh ... làm cho tớ rất khó nhớ, dẫn đến kết quả không được cao lắm. Thậm chí những bài giảng về Kinh tế bằng tiếng Việt cũng đá ngang đá ngửa qua tiếng Anh ... Người nào không biết cũng rất vất vả để theo ... Vậy đấy, không những tốn tiền chúng ta còn tốn thời gian vào việc học thêm tại các trung tâm tiếng Anh khác nhau ... ko có thời gian nghỉ ngơi, lịch học thì dày đặc khiến cho việc tiếp theo chẳng mấy hiệu quả ... còn rất nhiều cái bất lợi khác nữa ...

Thế hệ trước đã như vậy rồi, thế hệ sau phải khác, phải cố gắng thay đổi mình để có thể vững vàng hơn cho tương lai. Các bạn đừng chủ quan, đừng xem thường nhưng môn mà mình ko phải thi đại học ... Không phải tự nhiên nó lại là môn học bắt buộc ở trên lớp đâu ... Đặc biệt là môn tiếng Anh. Chúc cho các bạn học tốt ở tất cả các môn học.
    Lần sửa cuối bởi kẻ xấu, ngày 15-04-2011 lúc 10:10 PM. Lý do: spelling & word mistakes...zzz
    Có ba điều hạnh phúc nhất trong cuộc đời của mỗi con người, đó là :

1. Yêu một ai đó.
    2. Được ai đó yêu.
    3. Hai điều trên xảy ra cùng một lúc.

Hiện text ẩn<-- Thay đổi từ làm việc chăm chỉ sang làm việc với hiệu suất cao hơn -->

2. The Following User Says Thank You to kẻ xấu For This Useful Post:

namanhb10d2t (15-06-2012)

Hộ pháp tự News Manager hoacucdai2611's Avatar
    Thanks
    7

Mặc định Re: Giảm gánh nặng khi học đại học.

Chính xác như anh Vũ nói. Em xin nói thêm về những điều em rút ra được sau 1 học kỳ:
    Học kinh tế Hiện text ẩn<-- hay cả kỹ thuật, sư phạm, công an... hay không thì tớ cũng chẳng rõ --> đều học qua các môn cơ bản như Toán cao cấp, Nguyên lý cơ bản của chủ nghĩa Mác - Lê nin hay còn gọi nôm na là triết, Đường lối của Đảng Cộng sản Hồ Chí Minh, Quốc phòng.... Một vài môn đó đều có sử dụng 1 phần kiến thức ở cấp 3. Nếu các bạn chịu để ý một chút thì khi lên đại học học sẽ đỡ vất vả hơn rất nhiều.

Ví dụ như Toán cao cấp. Toán cao cấp tớ học học phần 1 chủ yếu là đạo hàm, tích phân của cấp 3, phần mở rộng thì rất ít.
    Nguyên lý cơ bản của chủ nghĩa Mac - Lê nin thì có liên qua đến môn Giáo dục công dân của lớp 11 về phép duy vật biện chứng, kiểu như vật chất quyết định ý thức v..v... Thực tế triết trong GDCD mình học hồi cấp 3 là rất cơ bản, lên đại học học cao và khó nhằn hơn nhiều nhưng nếu từ cấp 3 để ý một chút để làm quen thế nào là học triết thì lên đại học đỡ bỡ ngỡ.
    Về Đường lối thì một phần của nó là học về sự ra đời của Đảng, về Đường lối của Đảng ta trong kháng chiến chống Pháp, chống Mỹ mà thực chất là lịch sử. Lịch sử lớp 12 mà nắm chắc thì hầu như bạn không cần phải căng đầu học từng mốc lịch sử khi ôn thi Đỡ rất nhiều
    Còn nói về môn Quốc phòng, học phần bắn súng thì lên đại học mới thấy yêu các thầy cô trường mình như thế nào. Hồi tớ học quân sự, nhìn thấy cái súng chả lạ lẫm gì, hồi cấp 3 tháo lắp suốt. Nhưng nhiều bạn trong lớp tớ còn chưa đc nhìn thấy súng thật bao giờ cơ Hồi cấp 3 cũng được học ngắm bắn Hiện text ẩn<-- chỉ ko đc bắn thôi --> thì lên đại học các thầy cũng dạy lại y như thế Học thật là nhàn nhã. Lại còn vênh vênh với lũ bạn là trường Đào Duy Từ của tớ mấy cái này học hết rồi cơ Tớ còn lôi súng ra biểu diễn tháo lắp cho chúng nó lác hết cả mắt

Nói chung, lên đại học không có khái niệm môn chính, môn phụ. Những môn hồi cấp 3 quan niệm là Hiện text ẩn<-- môn phụ --> thì lên đại học đều cần hết. Chịu khó ngắm nghía cả những môn đó thì lên đại học chỉ có vừa học vừa chơi thôi mà kết quả vẫn cao
    .

Ngày mai nếu có gặp lại nhau...
    thì em có cần tay anh ôm em thật lâu... ♥♥♥

Member quèn ĐDT Member vitaminb12's Avatar
    Đang ở
    Grand Line
    Thanks
    2

Trích dẫn Gửi bởi hoacucdai2611 Xem bài viết
    Ví dụ như Toán cao cấp. Toán cao cấp tớ học học phần 1 chủ yếu là đạo hàm, tích phân của cấp 3, phần mở rộng thì rất ít.
    Vớ vẩn tập 1 Cái này anh chỉ có thể kết luận là trường em dạy Toán quá dở + quá dễ thôi
    Trích dẫn Gửi bởi hoacucdai2611 Xem bài viết
    Nói chung, lên đại học không có khái niệm môn chính, môn phụ. Những môn hồi cấp 3 quan niệm là *** Hidden Content *** thì lên đại học đều cần hết. Chịu khó ngắm nghía cả những môn đó thì lên đại học chỉ có vừa học vừa chơi thôi mà kết quả vẫn cao
    Vớ vẩn tập 2. Lên ĐH mà cứ vừa học vừa chơi thì ăn cám cưng nhá ngồi đó mà mong kết quả cao
    Lại còn ko có môn chính môn phụ này
    Chỉ mới thấy mấy đứa học lớp chuyên mới nhẹ nhàng khi lên ĐH

Je ne suis pas d’accord avec ce que vous dites, mais je me battrai jusqu’à la mort pour que vous ayez le droit de le dire.
    Hiện text ẩn<-- "Tôi không đồng ý với những gì anh nói, nhưng tôi sẽ bảo vệ cho đến chết quyền được nói như vậy của anh." -->
    ---Voltaire---

Nhập môn đồ đệ ĐDT Member
    Thanks
    0

Tớ lại thấy bình thường.
    Thực ra nói như anh Vũ ấy, nếu có học thì nên gắng thêm môn tiếng anh.
    Chứ mấy môn quốc phòng hay triết thì không cần thiết.
    Trái bóng tròn lăn trên sân.

Ôi ! trái bóng.

Hắc Long Kỳ Hiệp
    Đang ở
    .•°·.♣ ۩ ♣.·°•.
    Thanks
    0

Sau khi đúc kết lại thì hầu như chả có ma nào làm đc như đã nói ở trên vs 2 môn QP và GDCD . Cấp 3 bắt đc học sinh ngồi chép bài GDCD vs lại QP đã khó huống chi bắt học lưu tâm. Lên ĐH đâu rồi vào đấy ấy mà. Huống hồ lớp 12 lo vỡ mật cho kì thi Đh thì mấy môn kia chữ thầy trả thầy thôi. Ko ăn thua đâu.
    "...Chết ko đáng sợ, mục đích sinh ra của con người là dần dần đi đến cái chết . Điều đáng sợ là ở giữa lúc sinh tử , con người ta đã làm được gì? ...."

Thanks
    7

Trích dẫn Gửi bởi vitaminb12 Xem bài viết
    Vớ vẩn tập 1 Cái này anh chỉ có thể kết luận là trường em dạy Toán quá dở + quá dễ thôi

Vâng. Em xin sửa lại là :Toán cao cấp học phần 1 Được chưa ạ

Trích dẫn Gửi bởi vitaminb12 Xem bài viết
    Vớ vẩn tập 2. Lên ĐH mà cứ vừa học vừa chơi thì ăn cám cưng nhá ngồi đó mà mong kết quả cao
    Em đang đề cập đến kỳ đầu tiên của năm nhất với những môn có ít liên quan đến cấp 3. Tại sao không?

Trích dẫn Gửi bởi duongyhoa Xem bài viết
    Sau khi đúc kết lại thì hầu như chả có ma nào làm đc như đã nói ở trên vs 2 môn QP và GDCD . Cấp 3 bắt đc học sinh ngồi chép bài GDCD vs lại QP đã khó huống chi bắt học lưu tâm. Lên ĐH đâu rồi vào đấy ấy mà. Huống hồ lớp 12 lo vỡ mật cho kì thi Đh thì mấy môn kia chữ thầy trả thầy thôi. Ko ăn thua đâu.

Mình lưu tâm là để tốt cho mình chứ cho ai. Anw, nếu bạn không thích thì tùy bạn thôi
    Tớ có nói học GDCD là để làm quen xem triết học nó là cái gì thôi cho đỡ bỡ ngỡ chứ mình cũng chả nói là học để thành giáo sư, tiến sĩ gì cả. Với cả Quốc phòng học hồi cấp 3 ra sân chạy nhảy, cũng chơi đùa là chủ yếu. Hà cớ gì không thử cầm cái súng lên xem nó nặng thế nào, cấu tạo ra sao Tớ chả thấy có gì là không ăn thua cả. Ôn thi đại học suốt ngày cắm đầu vào 3 môn muốn loạn óc, nếu nói hồi cấp 3 thích học môn gì, tớ nói tớ thích học Thể dục và Quốc phòng Hiện text ẩn<-- thầy Thể dục vừa đẹp trai vừa kute -->
    .

Hắc Long Kỳ Hiệp
    Đang ở
    .•°·.♣ ۩ ♣.·°•.
    Thanks
    0

Ko cãi nhau vs cậu nữa . Thực tế c/m những điều t nói rồi .
    @anh vitaminb12: học XD, toán khó vỡ mặt là đúng rồi .
    "...Chết ko đáng sợ, mục đích sinh ra của con người là dần dần đi đến cái chết . Điều đáng sợ là ở giữa lúc sinh tử , con người ta đã làm được gì? ...."

Thanks
    7

Trích dẫn Gửi bởi duongyhoa Xem bài viết
    Ko cãi nhau vs cậu nữa . Thực tế c/m những điều t nói rồi .

Tớ có nói cậu sai không Không để ý thì đúng là chả làm sao cả Nhưng biết trước thì đỡ bỡ ngỡ thôi Chả có nhẽ hồi lớp 12 cậu chỉ học mình Toán, lý, hóa. Nếu vậy thật thì cậu thật pro Tớ nói nghiêm túc chứ ko có ý nói đểu gì đâu nhá
    .

BMW 328i ĐDT Member kẻ xấu's Avatar
    Đang ở
    A, A
    Thanks
    0

Bất kì môn học nào thì đều có mục đích riêng của nó mà. Chẳng qua tại mình cố gắng phớt lờ chúng đi thôi. Và quan trọng nhất mình luôn nghĩ rằng nó ko giúp ích được gì cho mình cả .
    Nhưng ngoài toán văn, mình thấy môn Thể dục cũng là một môn rất quan trọng. Bởi vì học từ lớp 1 tới tận đại học, vẫn phải học
    Lần sửa cuối bởi kẻ xấu, ngày 15-04-2011 lúc 10:11 PM.
    Có ba điều hạnh phúc nhất trong cuộc đời của mỗi con người, đó là :

1. Yêu một ai đó.
    2. Được ai đó yêu.
    3. Hai điều trên xảy ra cùng một lúc.

Hiện text ẩn<-- Thay đổi từ làm việc chăm chỉ sang làm việc với hiệu suất cao hơn -->

News Managaer News Manager Candy's Avatar
    Đang ở
    C:\WINDOWS
    Thanks
    0

Mình thì rất muốn không giảm gánh nặng

Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này