Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Phát triển ?

Tu luyện đệ tử ĐDT Member xoxodetoan's Avatar
    Thanks
    0

Mặc định Phát triển ?

Cách nhìn nhận một vấn đề.
    Có lẽ có những vấn đề trong cuộc sống mà đôi khi chúng ta có nhiều cách xử lí khác nhau, và cũng có nhiều cách nhìn nhận khác nhau về nó.
    Có những vấn đề người ta không thể khẳng định rằng nó đúng hay sai, cũng có những vấn đề nó đúng với người này và sai với người khác, thậm chí nó đúng ở thời gian hiện tại nhưng lại sai ở tương lai.
    Vậy nhận thức một vấn đề là gì mà tại sao chúng ta cần hiểu về nhận thức ấy ?
    Mình xin đưa ra một ví dụ :
    Khi mình có trong tay 500 ngàn, mình sẵn sàng cho bạn 10.000 đồng nếu bạn xin chỉ để mua nước giải khát.. Lúc ấy mình nghĩ cho 10.000 không là gì ,bạn bè phải giúp nhau!
    Nhưng khi mình chỉ có 10.000 đồng, thì mình nói mình không có tiền. Lúc ấy mình nghĩ uống nước lọc cũng được, cần phải tiết kiệm?
    Hay khi ngày thường thì ta thấy trăng khuyết , còn ngày rằm ta thấy trăng tròn. Nó đều là mặt trăng
    Từ đây ta thấy, cách nhìn nhận một vấn đề được thể hiện ở từng góc độ khía cách và cảm xúc khác nhau khi ta nhìn đến nó.
    Vì thế có nhiều lúc, chúng ta thấy những người có những cách xử lí mà chúng ta gọi là rất thông minh, nhưng cũng người đó ở một tình huống khác ta thấy họ ngu ghê.
    Từ đó ta suy ra định nghĩa về trí thông minh là không tồn tại.
    ....
    Sau khi khẳng định được điều cuối cũng mình nghĩ chúng ta không cần phải hiểu nhận thức là gì, vì nó không quan trọng.
    Và khi nó ko quan trọng ta có thể xoá bỏ mọi kiến thức ở trên, đây chính là quá trình tích luỹ và đào thải những thứ không cần thiết.
    ...
    Quá trình dẫn dắt này là sự phát triển.
    Phát triển là quá trình tất yếu của vận động, nhưng sự phát triển lại được dẫn dắt bởi rất nhiều lối với nhiều con đường khác nhau.
    Và điều quan trọng tôi muốn nói ở đây chính là sự phát triển.
    Có nhiều người đang học trong cấp 3 , họ phải đấu tranh nhiều cho quá trình học, họ phải đấu tranh giữa môn học mình thích và môn thi đại học.
    Một học sinh rất thích các môn như tin, địa ,sử. Nhưng anh ta luôn phải đấu tranh rằng, mình cần phải tập trung vào 3 môn thi đại học toán lí hoá của mình. Vì thế mình cần hi sinh, sự hi sinh lại làm anh ta trở nên hẩng hụt, và anh ta lại tiếp tục đấu tranh, và tiếp tục đấu tranh....
    .................
    Không lối thoát, đây chính là một vấn đề ko chỉ riêng trong học tập mà còn rất nhiều vấn đề khác, nó giống như mớ chỉ các tháo ra lại càng thấy rối.
    Nhiều điều trong cuộc đời rất hài hước, hài hước ở chỗ là ta không hiểu vì sao mình thấy hài...
    ................
    Nhiều khi, chúng ta không hiểu được điều chúng ta làm, và làm được những điều mà chúng ta không hiểu.
    Có những tình huống, ta có thể rất thoải mái với mọi người, nhưng bỗng nhiên khi gặp người ấy ta bỗng trở nên e thẹn, sợ hãi một chút gì đó và làm những hành động thật khó hiểu.
    Khi ko gặp nữa, ta tự trách móc mình sao ngốc ghê.
    ...........
    Ta thấy những điều trên là không cần thiết.
    ..........
    Một lần nữa nó lại là quá trình đào thải.
    ........
    Vậy mình xin kết luận.
    Con người , ai cũng muồn phát triển nhưng nhiều khi không cần biết phải phát triển điều gì . Mình chỉ xin được góp ý: hãy phát triển những điều mình cần.
    .....
    Nghe câu kết ta thấy có thể loại bỏ bớt đỡ dài dòng loằng ngoằng ,chỉ cần kết luận : hãy phát triển những điều mình cần.
    ....
    Câu trên cũng loằng ngoằng, ta lại đào thải tiếp....
    ....
    Và cứ thế phát triển sẽ không bao giờ có điểm dừng.....
    ....
    Đó mới gọi là phát triển .
    (Cô Bảo có trích một câu : quan trọng không phải la ta đi nhanh hay chậm mà quan trọng là ta luôn đi.).
    Hãy luôn học tập và cố gắng học tập những điều mà mình cần bạn nhé !

Member quèn ĐDT Member vitaminb12's Avatar
    Đang ở
    Grand Line
    Thanks
    2

Mặc định Re: Phát triển ?

Vậy mình xin kết luận.
    Con người , ai cũng muồn phát triển nhưng nhiều khi không cần biết phải phát triển điều gì . Mình chỉ xin được góp ý: hãy phát triển những điều mình cần.
    Vote cho câu kết luận thông minh nhất trong ngày.
    À mà quên,...
    Từ đó ta suy ra ... trí thông minh là không tồn tại.
    LMAO

Je ne suis pas d’accord avec ce que vous dites, mais je me battrai jusqu’à la mort pour que vous ayez le droit de le dire.
    Hiện text ẩn<-- "Tôi không đồng ý với những gì anh nói, nhưng tôi sẽ bảo vệ cho đến chết quyền được nói như vậy của anh." -->
    ---Voltaire---

3. The Following User Says Thank You to vitaminb12 For This Useful Post:

newvisionhotelhn (10-10-2012)

Thông tin về chủ đề này