Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16
    Member quèn ĐDT Member vitaminb12's Avatar
    Đang ở
    Grand Line
    Thanks
    2

Mặc định Tư vấn mùa thi 2011

Thời điểm này có lẽ đã hơi muộn để lập một thread "tư vấn mùa thi", bởi lẽ các bạn sĩ tử năm nay đều đã nộp đủ hồ sơ rồi Cơ mà, thà muộn còn hơn ko

Mặc dù đã nộp hồ sơ, nhưng tớ tin chắc đa phần trong số các bạn vẫn còn nhiều băn khoăn về việc nên thi trường nào trong các trường đã đăng ký, thắc mắc về những vấn đề to nhỏ của cuộc thi, hoặc là tìm sự giúp đỡ khi "lên kinh ứng thí"...

Vậy, mọi thắc mắc về mùa thi năm nay, các bạn có thể hỏi ngay tại đây, bằng tất cả khả năng của mình - tớ và các anh chị em đi trước sẽ giải đáp các thắc mắc, cũng như giúp đỡ các bạn một số vấn đề nho nhỏ. Giúp các bạn có thêm một kênh thông tin trong việc lựa chọn cho tương lai, cũng như vững tin hơn trong thử thách lớn này.
    Chúc các bạn sĩ tử ĐDT năm nay có một mùa thi thành công, trước hết là để bõ công đèn sách 12 năm, sau là góp phần vào bảng thành tích của nhà trường, mừng kỉ niệm 80 năm thành lập

p.s.
    Các bạn có thể tham khảo thêm ở các thớt sau :
    Vẻ đẹp của các trường ĐH
    Tư vấn chọn trường
    Lần sửa cuối bởi vitaminb12, ngày 03-04-2011 lúc 01:25 PM.

Je ne suis pas d’accord avec ce que vous dites, mais je me battrai jusqu’à la mort pour que vous ayez le droit de le dire.
    Hiện text ẩn<-- "Tôi không đồng ý với những gì anh nói, nhưng tôi sẽ bảo vệ cho đến chết quyền được nói như vậy của anh." -->
    ---Voltaire---

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    644 quang trung 2, đông vệ
    Thanks
    2

Mặc định Re: Tư vấn mùa thi 2011

Anh Kiên ơi em nên chọn trường nào. BK tp.hcm đc không ạ Hiện text ẩn<-- vì em không ưa thơi tiết miền bắc --> Em muốn Và chỉ có khả năng làm việc trong ngành CNTT nên em muốn chọn cho mình một con đường tốt nhất để đến với ước mơ của mình
    Lần sửa cuối bởi thanhkhoeo, ngày 03-04-2011 lúc 05:39 PM.
    Tôi muốn làm nên tất cả

Hắc Long Kỳ Hiệp
    Đang ở
    .•°·.♣ ۩ ♣.·°•.
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi kẻ xấu Xem bài viết
    Chẳng nói đâu xa lạ như Khoa Toán Tin của trường Đại Học Thăng Long đào tạo rất tốt. Không biết nó có khác gì với công nghệ thông tin ko ? Nhưng các anh, các chị đã học ở trường khi đi làm đều rất tốt ...
    Toán Tin khác xa vs CNTT. Học rất nặng và sâu về phần toán. Mặc dù nghành này đã từng HOT nhưng bh giảm nhiệt nhiều rồi, căn bản ko ai muốn học khó cả
    "...Chết ko đáng sợ, mục đích sinh ra của con người là dần dần đi đến cái chết . Điều đáng sợ là ở giữa lúc sinh tử , con người ta đã làm được gì? ...."

BMW 328i ĐDT Member kẻ xấu's Avatar
    Đang ở
    A, A
    Thanks
    0

Có lẽ thời điểm này thì các bạn đã nộp xong hồ sơ rồi. Tớ thấy nhiều bạn đến khi nộp hồ sơ rồi mà còn rất ngu ngơ nhiều việc ... Hỏi tớ với phong cách ngây thơ của tuổi mới lớn. Đáng lẽ ra topic phải lập ra sớm hơn nhưng như trên có nói thà muộn còn hơn không. Vậy các sĩ tử Hiện text ẩn<-- chết vì sĩ diện --> có câu nào muốn hỏi, thắc mắc, nghi ngờ hay ko chắc chắn về bất kì việc gì, thông tin gì về chuyện thi cử ... Hay những câu hỏi về chuẩn bị tâm lý, tinh thần thế nào cho tốt ... Thì "mạnh dạn" hỏi các anh, chị nhé ...

Năm sau, rút kinh nghiệm, ra tết các là làm luôn topic như thế này đi. Nhiều em còn không biết nguyện vọng hai xét như thế nào, được làm bao nhiêu hồ sơ cũng không biết. Thậm chí làm hồ sơ xong cũng ko biết trường ý như thế nào Sao những việc thế này không thấy Hùng Candy tranh nhỉ ?

Trích dẫn Gửi bởi thanhkhoeo Xem bài viết
    Anh Kiên ơi em nên chọn trường nào. BK tp.hcm đc không ạ Em muốn Và chỉ có khả năng làm việc trong ngành CNTT nên em muốn chọn cho mình một con đường tốt nhất để đến với ước mơ của mình
    Công nghệ thông tin trường Bách Khoa ở Hà Nội khoảng 21 còn ở HCM thì khoảng 19. Chênh lệch nhau ko nhiều. Nếu có khả năng đậu CNTT Bách khoa TP.HCM rồi thì có khả năng đâu khối trường ở Hà Nội cùng ngành. Sao nhất thiết phải Bách Khoa nhỉ. Ví dụ như học CNTT của Bưu Chính Viễn Thông hệ ngoài ngân sách chỉ có 17 điểm thôi. Rất nhiều trường đào tạo CNTT.

Chẳng nói đâu xa lạ như Khoa Toán Tin của trường Đại Học Thăng Long đào tạo rất tốt. Hiện text ẩn<-- Không biết nó có khác gì với công nghệ thông tin ko ? --> Nhưng các anh, các chị đã học ở trường khi đi làm đều rất tốt ... Hiện text ẩn<-- Nghe giang hồ đồn thổi thế -->

Trích dẫn Gửi bởi duongyhoa Xem bài viết
    Toán Tin khác xa vs CNTT. Học rất nặng và sâu về phần toán. Mặc dù nghành này đã từng HOT nhưng bh giảm nhiệt nhiều rồi, căn bản ko ai muốn học khó cả
    Thật sự anh không biết khác biệt như thế nào. Nhưng các anh, các chị học Toán Tin trường anh ra trường đều làm việc cho các công ty chuyên về công nghệ hay phần mềm gì đấy. Nói đến mạng mẽo, phần mềm, phần cứng là biết tuốt. Chú có thể nói vài ví dụ về sự khác biệt được ko ?

Các anh các chị ý nhiều người trở thành giáo viên của trường luôn. Hầu hết các giáo viên dạy Khoa Toán Tin trường anh đều là sinh viên của trường mà.
    Lần sửa cuối bởi kẻ xấu, ngày 04-04-2011 lúc 12:14 AM.
    Có ba điều hạnh phúc nhất trong cuộc đời của mỗi con người, đó là :

1. Yêu một ai đó.
    2. Được ai đó yêu.
    3. Hai điều trên xảy ra cùng một lúc.

Hiện text ẩn<-- Thay đổi từ làm việc chăm chỉ sang làm việc với hiệu suất cao hơn -->

Member quèn ĐDT Member vitaminb12's Avatar
    Đang ở
    Grand Line
    Thanks
    2

Lưu ý các ace vào đây tư vấn : Không nên nói về các vấn đề mà mình ko rõ hoặc chỉ biết hời hợt, biết "tên gọi", dễ gây suy nghĩ sai lầm cho các bạn sĩ tử. Ngoài ra, đây cũng không phải chỗ để tranh luận về kiến thức. Ai biết thì người ấy nói, người không biết đừng nhảy vào hỏi lại.
    Các bạn lần đầu dự một kì thi lớn tất nhiên sẽ có nhiều bỡ ngỡ, nhiều điều còn khúc mắc, đó không phải là vấn đề gì lớn. Cái quan trọng là các bạn phải có tinh thần tốt và chuẩn bị vững chắc kiến thức cho mình để đạt kết quả cao nhất.

Je ne suis pas d’accord avec ce que vous dites, mais je me battrai jusqu’à la mort pour que vous ayez le droit de le dire.
    Hiện text ẩn<-- "Tôi không đồng ý với những gì anh nói, nhưng tôi sẽ bảo vệ cho đến chết quyền được nói như vậy của anh." -->
    ---Voltaire---

Xuất sư hạ sơn Super Moderator thomit.com's Avatar
    Đang ở
    CTyCổPhầnSữa VN Vinamilk
    Thanks
    5

Anh Kiên ơi em nên chọn trường nào. BK tp.hcm đc không ạ*** Hidden Content *** Em muốn Và chỉ có khả năng làm việc trong ngành CNTT nên em muốn chọn cho mình một con đường tốt nhất để đến với ước mơ của mình
    Nếu không nhất thiết là Bk thì có rất nhiều trường để cho e lựa chọn . Nói như kẻ xấu đúng , giờ rất nhiều trường đạo tạo CNTT . Nếu e cảm thấy điểm thi của e được tầm 2x thì việc chọn trường về CNTT đâu có khó . Bằng và trên điểm sàn cũng không thiếu . Hoặc e có thể vào Fpt , Aptech , Niit... Fpt thì ngoài việc tổ chức thi riêng ra thì nếu anh không nhầm thì e còn phải đủ điểm sàn của đh nữa hay sao ấy . Còn như Aptech , Niit và một số trường khác thì e sẽ test đầu vào là toán logic nhưng bằng tiếng anh
    Nhưng e nên cân nhắc kĩ vào khi chọn ngành CNTT . A cũng học CNTT nhưng giờ anh mới thấy mình sai lầm . Đã trót đâm lao thì phải theo lao thôi . Giờ CNTT chia ra làm 2 chuyên ngành chính là lập trình viên và Quản trị mạng . Quản trị mạng thì anh k rành lắm , nhưng với lập trình nếu đã xác định đi con đường này là điều k hề dễ . Đã giỏi thì phải giỏi hẳn , chứ dở dở ương thì chẳng ăn thua đâu Hiện text ẩn<-- Cứ dở dở ương thì sau có nước trông tiệm net và mở cửa hảng sửa máy tính --> . Đây là mấy ý kiến riêng của anh thôi . E cứ tham khảo thêm và chọn cho mình được con đường đi phù hợp nhé Cái nghề này k chết đói nhưng là đói cho đến chết đấy e ạ
    Tớ thích cậu đủ để .......

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    644 quang trung 2, đông vệ
    Thanks
    2

Trích dẫn Gửi bởi thomit.com Xem bài viết
    Nếu không nhất thiết là Bk thì có rất nhiều trường để cho e lựa chọn . Nói như kẻ xấu đúng , giờ rất nhiều trường đạo tạo CNTT . Nếu e cảm thấy điểm thi của e được tầm 2x thì việc chọn trường về CNTT đâu có khó . Bằng và trên điểm sàn cũng không thiếu . Hoặc e có thể vào Fpt , Aptech , Niit... Fpt thì ngoài việc tổ chức thi riêng ra thì nếu anh không nhầm thì e còn phải đủ điểm sàn của đh nữa hay sao ấy . Còn như Aptech , Niit và một số trường khác thì e sẽ test đầu vào là toán logic nhưng bằng tiếng anh
    Nhưng e nên cân nhắc kĩ vào khi chọn ngành CNTT . A cũng học CNTT nhưng giờ anh mới thấy mình sai lầm . Đã trót đâm lao thì phải theo lao thôi . Giờ CNTT chia ra làm 2 chuyên ngành chính là lập trình viên và Quản trị mạng . Quản trị mạng thì anh k rành lắm , nhưng với lập trình nếu đã xác định đi con đường này là điều k hề dễ . Đã giỏi thì phải giỏi hẳn , chứ dở dở ương thì chẳng ăn thua đâu *** Hidden Content ***. Đây là mấy ý kiến riêng của anh thôi . E cứ tham khảo thêm và chọn cho mình được con đường đi phù hợp nhé Cái nghề này k chết đói nhưng là đói cho đến chết đấy e ạ
    Em thì sang năm không phải thi nhưng vấn đề là chỗ ăn ở và đầu ra anh ạ Hiện text ẩn<-- đói đến chết còn hơn chết vì đói -->

Đúng là em dự định theo ngành lập trình. Em thì có thể nói như anh là ddưư nên em sợ lắm
    Tôi muốn làm nên tất cả

Hắc Long Kỳ Hiệp
    Đang ở
    .•°·.♣ ۩ ♣.·°•.
    Thanks
    0

Nói về toán tin trước nhé.
    Học toán tin là được học về ;
    Các kiến thức cơ bản về toán học, và tin học,
    Có kiến thứ và lý luận về chuyên môn ,
    Có khả năng giảng dạy về toán-tin học ở các trường đại học. ( các giáo viên dạy toán của em đều ở khoa toán tin ứng dụng này cả )
    Còn về Công Nghệ Thông Tin : Nghành liên quan đến công nghệ thông tin đào tạo gồm :
    Khoa học máy tính
    Kĩ thuật máy tính
    Hệ thống thông tin
    Truyền thông và mạng máy tính
    Công nghệ thông tin
    Tuỳ khả năng của mỗi người mà chọn cái phù hợp tvs bản thân mình
    Cái này được em đọc và viết ra ở 1 tài liệu của Bk nên yên tâm là đúng. ( dài quá em xin lược bớt 1 số phần )
    -----------------------------------------
    Cái ở trên là muốn viết chính xác cho các bạn . Còn đây là kinh nghiệm của mình. Về CNTT thì nếu thi đc 2x thì nên thi BK HN ỏ HCM , hoặc 1x thì thi Bưu Chính là tốt nhất. Còn về BK , thi vào chưa đủ , còn 1 năm đại cương, thi đấu vs nhau cũng ngang như thi đại học để vào đc CNTT nữa, vì CNTT cùng nhóm nghành vs Điện , Điện tử Viễn thông, Toán Tin Ứng Dụng. ( bạn thi vào BK bây h là thi theo nhóm nghành mà )
    Lần sửa cuối bởi duongyhoa, ngày 03-04-2011 lúc 07:14 PM. Lý do: Spam bất thành, câu bài thất bại
    "...Chết ko đáng sợ, mục đích sinh ra của con người là dần dần đi đến cái chết . Điều đáng sợ là ở giữa lúc sinh tử , con người ta đã làm được gì? ...."

Xuất sư hạ sơn Super Moderator thomit.com's Avatar
    Đang ở
    CTyCổPhầnSữa VN Vinamilk
    Thanks
    5

Em thì sang năm không phải thi nhưng vấn đề là chỗ ăn ở và đầu ra anh ạ*** Hidden Content ***

Đúng là em dự định theo ngành lập trình. Em thì có thể nói như anh là ddưư nên em sợ lắm
    Nếu không phải thi thì xem ra việc chọn trường của e cũng không có gì là khó khăn lắm . Vì đầu vào nói chung là ổn , chỉ cần tìm được ngôi trường mình theo học ưng ý nhất mà thôi
    Còn về lập trình thì anh nói rõ cho e thêm 1 tí nhé , để e có thêm đc thông tin mà xác định được con đường đúng của mình ^^
    Công việc của người lập trình được gọi là software engineering. Để làm ra một phần mềm, trước hết phải tạo ra một bản thiết kế, mỗi lập trình viên đảm nhiệm một phần việc, sau đó các phần được kết nối lại tạo thành một sản phẩm hoàn chỉnh. Lập trình viên là những người ngồi gõ các dòng lệnh (code) làm ra các phần mềm hoặc chỉnh sửa, phát triển nó dựa trên các công cụ hỗ trợ ho việc lập trình. Và các yếu tố để có thể trở thành 1 lập trình viên ( Cái này là anh đọc trên mạng đc , anh gói gọn lại thôi nhé )
    • Suy nghĩ một cách logic
    • Tiếp cận vấn đề có thứ tự và luôn chú ý tới chi tiết
    • Làm việc nhóm
    • Làm việc một mình trong thời gian dài
    • Kỹ năng thiết kế
    • Kiên nhẫn
    • Tự học

Bây giờ có rất nhiều ng học về công nghệ thông tin và tất nhiên là những lời lẽ có cánh thì vô cùng nhiều rồi . Nào là : ngành này giờ đang hót , rồi là triển vọng , rồi là có tương lai lắm .... Nhưng điều đó chỉ đúng với ng có năng lực thật sự . Còn nhàng nhàng thì k đâu vào đâu. K đâu xa, một ng bạn của anh cũng học ở trường anh , cũng phần mềm . Giờ đã đi làm , nhưng lương tháng thì k quá nổi 3tr 1 tháng . Quá bèo cho số tiền đã bỏ ra cũng như cái độ hot của phần mềm . Do đâu? Anh trả lời luôn , do k đam mê cái mình đã chọn , do k có năng lực . Bản thân anh cũng vậy , khi đăng kí chuyên ngành , anh quyết tâm lắm . Nhưng vào rồi mới thực sự mệt mỏi . A k đủ kiên nhẫn ngồi cả ngày bên chiếc máy tính mà trong đó toàn code là code. 1 ngày k sao chứ liên tục thì chịu . Mà cái này là yếu tố gần như là quan trọng để trở thành 1 lập trình tốt . Ăn nghĩ đến code , ngủ mơ thấy code , thậm chí đi wc cũng mơ hồ đến code . Nói vậy cũng k sai
    Cũng hơi dài dòng rồi , nên a chốt tại đây . E còn thời gian 1 năm thì suy nghĩ cho kĩ vào . Xem mình phù hợp với cái gì . Ko phải mình biết đc tí mẹo này mẹo nọ , hay các thủ thuật về máy tính là mình có niềm đam mê với công nghệ thông tin đâu
    Tớ thích cậu đủ để .......

Nhập môn đồ đệ ĐDT Member
    Thanks
    0

hờ hờ, ngày xưa mình cũng thích cầm hóa chất đổ qua đổ lại lắm, nhưng mà bi giờ đổ nhiều quá đâm chán

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này