Trang 5 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345
Kết quả 41 đến 42 của 42
    Đệ tử
    Noa's Avatar
    Đang ở
    Illusion
    Thanks
    0

Mặc định Re: Giải thích hộ tớ nào :D

Đọc các tranh luận của mọi người làm tớ nhớ lại cái đề bài thi học sinh giỏi toán hồi lớp 5, cũng có 1 bài dùng mẹo tương tự như thế này để lừa các bé . Đại ý là phân chia một hình ban đầu (Vuông, tam giác,...) thành nhiều mảnh nhỏ và sau đó ghép lại dưới 1 hình dạng khác (Tam giác, hình vuông,...) mà sau khi tính lại theo các công thức toán học thì diện tích có vẻ như bị thay đổi.
    Bài này hồi đấy phần lớn các bé tham gia đều bị lừa, mình thì ko bị nhưng do chậm chạp nên chưa kịp giải thích xong câu đấy

Cái này tớ chả cần quan tâm là làm = vật liệu, hình dạng hay cắt theo tỉ lệ gì, nhưng có 1 điều quan trọng, cơ bản mà nếu ko để ý các bạn dễ bị ảo giác làm cho quên mất:
    - Một vật trong điều kiện môi trường cơ bản, chất liệu ko có tính co dãn, thì dù ở bất cứ hình dạng nào diện tích Hiện text ẩn<-- (đối với vật dẹt - 2 chiều) --> , khối tích đều là hằng số ko đổi.

Khi các bạn tiến hành thực nghiệm bài toán này - hoặc vẽ ra trên giấy, đừng quên rằng dù độ rộng các đường kẻ có nhỏ đến mấy thì chúng cũng ko phải là "đường thẳng một chiều" lý tưởng - là một hình chữ nhật với độ rộng cực nhỏ. Khi cắt bằng kéo dù sắc bén đến mấy thì vẫn sẽ có 1 lượng nhỏ diện tích ban đầu bị mất đi do sức ép của 2 lưỡi kéo làm cho vật cắt bị biến dạng (nén lại). Do vậy dù kết quả thu được là gì, cũng vẫn ko còn chính xác nữa. Muốn có kết quả chính xác, chỉ có thể giải thích thông qua mô phỏng trên máy tính mà thôi.
    [♓]
    Thiên hạ đại loạn, phong hóa suy đồi...

-- Chính tà lẫn lộn, thiện ác bất minh --

Hội Vật Lý Đào Duy Từ
    Đang ở
    Các dòng chất lưu
    Thanks
    5

Mặc định Re: Giải thích hộ tớ nào :D

Ngày lớp 5 em cũng nhớ mang máng 1 vài câu khá thú vị để mị dân kiểu như :
    - có 2 người béo đi chung 1 cái ô nhỏ ,hỏi tại sao họ không bị ướt
    - câu này nghe nói ở đâu thi lớp 1: 1 kg sắt và 1kg bông cái nào nặng hơn ,câu này khi nhỏ đáp án 1 kiểu lớn đáp án kiểu khác
    Trả lời mấy câu kiểu này đúng thì sướng ,sai cũng đã ,được cười về sự ngu ngơ của mình .
    Pavel Osipovich Sukhoi is my idol !

Chào cậu ,cậu là queen_bee cô bé bupbê dễ thương của lớp b11 đó hả.Cậu xinh gái quá ,tớ rất muốn được làm quen .
    Tớ xin được tự giới thiệu :tớ là con trai ,học trường đào duy từ ,tớ bằng tuổi cậu,rất có thể chúng ta có duyên và đã từng gặp nhau ở đâu rồi đó.
    Cậu ép nic yahoo của tớ nhé :atlantic_fly(vì tớ chưa biết nic yahoo của cậu)

Trang 5 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345

Thông tin về chủ đề này