Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 21
    Nhập môn đồ đệ ĐDT Member trungnl's Avatar
    Thanks
    0

Post Kinh nghiệm lựa chọn Trường thi

Hi ,đây chỉ là một vài kinh nghiệm của riêng mình thôi ,nhưng quả thật có trải qua thì mới biết chọn trường không dễ chút nào ,nếu không muốn nói nó vô cùng quan trọng .
    1. Xác định từ sớm mình yêu thích công việc gì , trường gì . Có nhiều người từ năm lớp 10 đã định hướng dc mình sẽ thi trường nào ,vì vậy đay cũng là đọng lực giúp các bạn đó phấn đấu trong học tập
    2. Nên tìm hiểu thông tin kỹ càng về các trường mình dự định thi . Cũng nên quan tâm các trường mà bạn thấy năm nay mọi người có xu hướng đăng ký nhiều .
    Phần tìm hiểu này theo mi`nh rất quan trọng .Vậy bạn tìm hiểu như thế nào ,bằng cách gi` ?
    (i) . Thời đại CNTT ,bạn nên vào thẳng các website của trường Đại Học mà tìm kiem' thông tin
    (ii). Tìm hiểu về lịch sử và phát triển của trường đó , tìm hiểu các khoa của trường đó ,xem khoa này họ dạy gì ,khác biệt với các khoa khác như thế nao` ? v.v.v. Nói chung bạn biết nhiều về trường dự định thi của ban càng nhiều càng tốt.
    (iii). Tham khảo những người đi trước :
    + Gia đình : Cha , me ,anh ,chi ,cô ,chú ...
    + Trao đổi với bạn bè .
    + Thầy ,cô giáo .Nhất là GVCN ,vì GVCN là người biết rõ năng lực học , ưu khuyết của ta nhất , có nhiều thế hệ HS ,sẽ giúp ta khai phá dc hướng đi của mình .
    + Người khác ...
    .Tuy nhiên bạn nên biết tiếp thu các y' kiến của họ ,ko nên phụ thuộc quá vào những lời khuyên đó , cũng như ko nên coi thường ý kiến của họ .

3. Luôn cập nhập nghề nghiệp nào đang phát triển nhất ,tương lai nghề nào sẽ vươn Top trên ,bạn nên biết rằng khi ban thi vào dc ,hoc 4 -5 năm ra trường thì nghề nghiệp bạn đang có đã có thể thay đỏi nhiều so với 4 -5 nam trước đó rùi . Từ đó sẽ biết trường mình thi vào sau này có kiếm tiền dc nhiều ko , có dễ xin việc ko ( Hi ,tất nhiên chỉ là định hướng ,chứ cũng khó mà biết sau nay nó như thế nào và còn phụ thuộc trình độ chuyên môn và hiểu biết xã hội ... rất nhiều yếu tố quyết định bạn xin việc dễ hay khó ,lương cao hay ít ...)
    . Vì vậy bạn nên vào các website việc làm hoặc các website nhu vietnamnet ,Vnexprees , web của các báo : dantri ,thanhnien ... mà đọc
    4. Tổng hợp và ra quyết định mình sẽ thi trường gì : Nhấn mạnh chỉ là y' kiến của riêng mình thôi nhé .
    Bây giờ bạn đã có 1 đống danh sách các trường bạn có thể sẽ thi ( hi ,chắc ít nhất là ...1 trường , còn ko thì phải đén 5 ,6 trường , có khi cả chục trường ý chứ ) .Đây là các trường mà bạn đã lựa chọn dưa vào các điều trên ( ý thích của riêng mình , tham khảo mọi người ,xu hướng nghề nghiệp , một số trường năm nay nhiều người có xu hướng vào ... ) . Vậy cái quyết định bạn chọn lựa và loại bỏ cả đóng danh sách dài ngoằng để chỉ còn lại 2 hoặc 3 trường sẽ là :
    KHẢ NĂNG BẠN THI ĐƯỢC BAO NHIÊU ĐIỂM TRONG KY THI TỚI .
    * Cái này lại dc quyết định bởi :
    + Bạn học như thế nào trong 3 năm qua ( thông qua điểm kiểm tra ,tổng kết ,thầy cô ,bạn bè ,và do mình cảm nhận )
    + Bạn thực sự biết ,hiểu rõ ,tin tưởng khả năng của mình đến thế nào ( cái này phải do chính bản thân bạn đánh giá )
    + Sự rèn luyện tinh thần "THÉP " lúc thi của bạn như thế nào ,có khả năng phát huy kiến thức của minh bao nhiêu % . Bạn trình bày gọn gàng ,đầy đủ ý và rõ ràng khi giải toán đén mức nào .
    + 3 điều trên phải dc RÈN LUYỆN và dc NHẬN THỨC trong suốt qua' trình 3 năm học .Còn đề thi năm nay dễ hay khó thực sự theo mình ko quan trọng lắm đâu . Vì bạn nắm chắc kiến thức , hiểu rõ bản chất ,làm đủ dạng bài tập thì để thi biến dạng đến mấy bạn vẫn giải quyết dc thôi ." Dễ " hay "khó " chỉ là sự so sanh tương đối với kiến thức bạn phát huy và để thi thôi .Muốn dễ thì gắng học là ok hết , đừng lười nhác và ham chơi quá .

Đã qua rồi cái thời " khó khăn gian khổ " ,nhưng thi đậu rùi mới biết học Đại học nó còn gian khổ hơn cả học và thi hồi cấp 3 .Và biết rằng nếu biết cách học và thi trường đúng với sức mình thì đậu Đại học ko khó đâu . Quan trọng nhất nên có cho mình định hướng ngay từ đầu để có chí mà phấn đấu . Nhưng ko phải vì mình lựa chọn trường từ ban đầu , lúc đăng ký biết rõ mình ko thể vào dc mà vẫn cố chấp thì ko nên .Đơn giản lựa chọn ban đầu chưa chắc đã đúng , niềm yêu thích ko phải là BẤT BIẾN , và cũng ko phải bạn chỉ yêu thích 1 nghề ko đâu ,phải biết tìm cho mình niềm yêu thích khác.
    Nhớ lại lúc mình đăng ký , mình chẳng biết chút gì vể trường mình định thi cả ,chẳng biết họ đào tạo cái ji , trường đó như thế nào v.v.v. hoàn toàn mù tịt thông tin ,cho dù cũng có tham khảo thầy cô ,bố mẹ , tài liệu...Và bây giờ khi học Đại học thì có nhiều người còn ko biết sau này mình sẽ làm dc ở lĩnh vực nào ,cty nào ...
    Chuần bị ngay cho mình ngay từ ban đầu là lợi thế lớn cho việc thi Đại học sau này ,các bạn trong qua trình học nên tìm hiểu dần dần ,ông cha ta có câu " biết người biết ta trăm trận trăm thắng " .Bạn sẽ vững tin vào mình hơn khi biết rõ " đối thủ " của mình ,phai ko nào
    Trên đay chỉ là chút ít những kinh nghiệm tự bản thân rút ra . Mang tính tham khảo .
    Lần sửa cuối bởi trungnl, ngày 15-10-2006 lúc 08:42 PM.

Vi phạm Nội Quy Administrator hrockvn's Avatar
    Đang ở
    Thanh Xuân vỉa hè quán
    Thanks
    13

Mặc định Re: Kinh nghiệm lựa chọn Trường thi

Ừm, bài viết hay. Các bạn nên tham khảo
    My blog
    My
    facebook
    My
    website
    D2T
    Fanpage

"Lúc trước mình đẹp trai lắm, nhưng bây giờ đỡ nhiều rồi"

Xuất sư hạ sơn DDT Friend
    Đang ở
    Thanh Hóa Anh Hùng
    Thanks
    0

lựa trường cũng phải xem naeng lực của mình nữa chứ. những thằng khong biết làm các bài khảo sát mà đăng kí XD hoăc BK thì tiên cũng chiu
    giám thị nhìn em giám thị cười
    em nhin giám thị lệ tuôn rơi
    cổng trường đại học cao vời vợi
    đồng ruộng mênh mông đón em về

**ALEXANDER** DDT Friend
    Đang ở
    ĐẤT NƯỚC ANH HÙNG
    Thanks
    0

theo mình nên cân nhac về khả năng của minh trước khi chọn trường
    vi nó sẻ quyết định tương lai của bạn
    [MARQUEE]LOVE ME NOT[/MARQUEE]Doitan_18

TRÊN BƯỚC ĐƯỜNG THÀNH CÔNG KHÔNG CÓ DẤU CHÂN NHỮNG KẺ LƯỜI BIẾN

Đang ở
    Thanh Hóa Anh Hùng
    Thanks
    0

thăng này lúc nào viết bài cũng thiếu hoặc sai dấu mà mài viết nội dung giống tao thế coi chưng ăn đòn đó cu
    công an nhân dân,viện kiếm sát nhân dân, tòa án nhân dân,quân đội nhân dân..tất cả đều của nhân dân
    nhưng kho bạc lại là của....nhà nước

Tu luyện đệ tử ĐDT Member
    Đang ở
    Việt Nam
    Thanks
    0

Talking Re: Kinh nghiệm lựa chọn Trường thi

Theo mình, ngành nào cũng có tương lai hết. Nhất là trong giai đoạn hội nhập kinh tế như bây giờ. Mình nhớ, cô bạn mình, thi vào học ngày Đông Nam Á của trường Nhân văn. Đang học thì than chán ngây chán ngất. Cuối năm còn định bỏ về thi Luật. Ấy vậy mà, đến khi tốt nghiệp thì có mấy ai bằng. Bây giờ làm giảng viên Tiếng Mã Lai cho công ty Xuất khẩu lao động. Lương cứng cũng được 4 vé. Rồi còn làm thêm nữa...thế nên mới có câu: Nhất nghệ tinh nhất thân vinh mà.
    Thiết kế xây dựng từ A đến Z
    work1: RECO-TEDI
    Số 278 Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội
    work2: ALPHA Civil Group, ELECO,.JSC
    Số 8, C11 Giảng Võ, Ba Đình, Hà Nội
    Tel: 0983240389
    GM: alphacivilgroup@gmail.com
    YM: hahu1982@yahoo.com
    [MARQUEE]1 Vợ 2 Con 3 Lầu 4 Bánh[/MARQUEE]

Đệ tử ĐDT Member
    Đang ở
    Đâu nhỉ ?
    Thanks
    0

thôi chưa xác định được rõ tương lai của mình thì nên chơi đi có nên không nhỉ

Đang ở
    Thanh Hóa Anh Hùng
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi live*to*love Xem bài viết
    thôi chưa xác định được rõ tương lai của mình thì nên chơi đi có nên không nhỉ
    nếu chơi thì tương lai còn mờ mịt hơn nữa giống mình nè hehe
    công an nhân dân,viện kiếm sát nhân dân, tòa án nhân dân,quân đội nhân dân..tất cả đều của nhân dân
    nhưng kho bạc lại là của....nhà nước

**ALEXANDER** DDT Friend
    Đang ở
    ĐẤT NƯỚC ANH HÙNG
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi ToanA4_03_06 Xem bài viết
    nếu chơi thì tương lai còn mờ mịt hơn nữa giống mình nè hehe
    tương lai mi mà mù mịt thì bọn tau chắc ko co dg đi.
    chú chắc chân trong vinaconex roi con gì.
    ko hoc cung ko sao nhương sau này mới hối hận ko kịp đâu
    [MARQUEE]LOVE ME NOT[/MARQUEE]Doitan_18

TRÊN BƯỚC ĐƯỜNG THÀNH CÔNG KHÔNG CÓ DẤU CHÂN NHỮNG KẺ LƯỜI BIẾN

Tu luyện đệ tử ĐDT Member
    Đang ở
    xứ sở rau má
    Thanks
    0

Hic, đường đi trong tương lai đầy rẫy, sai lầm lớn nhất của tau là chọn không đúng trường. Hix, oan nghiệt, vì thế các bạn hãy cố gắng lương sức mình.
    Ai cũng muốn mình thành công thì lấy ai thất bại.
    Ai cũng muốn hp thì ai sẽ là ng` đau khổ. . ... .

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này