Trích dẫn Gửi bởi duynamckbk7 Xem bài viết
Các em cứ kêu ka đắt nhưng thực ra đắt 1k thì đâu phải là đắt.Ví dụ một chai trà xanh ở ngoài bán 8k, trong đó bán 8-10k các em kêu đắt thì thực ra đó là do các em chưa tính đến chi phí họ phải bỏ ra đấy thôi. Ví dụ người bán hàng nước chè bán chai đó 8k bởi vì họ không phải chịu chi phí thuê mặt bằng,rồi chi phí khác còn trong căng tin khi họ muốn được bán ở trong đó trước tiên sẽ phải đấu thầu để được bán trong đó. Chi phí đó cũng mất ít cũng mấy chục triệu/năm, ngoài ra còn chi phí vệ sinh, an ninh... Nên nếu thực sự có đắt hơn 1-2k thì cũng không đáng kể. Sao các em không so sánh khi các em vào quán cà phê gọi cốc cà phê hết tầm 10-15k trong khi các em về nhà ngồi pha cà phê sữa chỉ hết 2-3k là cùng. Các em chỉ nên kêu ca ở chất lượng phục vụ của họ thôi.
Ha ha ha anh nhầm rồi . Cái gọi là chi phí thuê mặt bằng ấy ạ ko có đâu. Họ chỉ phải nộp phần trăm cho trường hoặc là nộp định mức thôi. Mà phần trăm trên sổ sách thì họ cứ lấy giá mua cất ( tức là mua cả đống cho rẻ ấy ) để tính chứ ko tính theo giá họ bán thực đâu. Còn nếu nộp định mức ( chắc là hình thức này ) thì cho dù có 2, 3 triệu 1 tháng thì cũng chẳng thấm vào đâu so với cái lãi mà mỗi ngày họ bán cho hàng trăm lượt học sinh như thế. Vệ sinh có đâu mà đòi chi phí, đến cái đũa cũng ko thèm rửa nữa là , an ninh thì trong trường chứ có phải ngoài phố đâu mà mất tiền. Tóm lại là mỗi tháng số tiền họ đóng cho trường chỉ là 1 phần rất nhỏ trong doanh thu của họ mà thôi. Cứ mỗi thứ đắt lên 1, 2k ( chưa tính những thứ đắt gần gấp đôi ) thì thử hỏi họ lãi bao nhiêu, trong khi em vào cái của hàng tạp hóa ở ngoài to gần gấp đôi cái căng tin bán có 4k 1 chai C2. Thái độ phục vụ thì khỏi nói rồi nếu ko bực vì cái đó thì em cũng chẳng lôi lên đây làm gì.