Trang 3 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234567 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 77
    Hội Vật Lý Đào Duy Từ DDT Friend
    Đang ở
    Heaven anh Earth
    Thanks
    0

Mặc định Re: Ai muốn bị lừa thì cứ vào căng tin mà ăn !!!

Trích dẫn Gửi bởi duynamckbk7 Xem bài viết
    Các em cứ kêu ka đắt nhưng thực ra đắt 1k thì đâu phải là đắt.Ví dụ một chai trà xanh ở ngoài bán 8k, trong đó bán 8-10k các em kêu đắt thì thực ra đó là do các em chưa tính đến chi phí họ phải bỏ ra đấy thôi. Ví dụ người bán hàng nước chè bán chai đó 8k bởi vì họ không phải chịu chi phí thuê mặt bằng,rồi chi phí khác còn trong căng tin khi họ muốn được bán ở trong đó trước tiên sẽ phải đấu thầu để được bán trong đó. Chi phí đó cũng mất ít cũng mấy chục triệu/năm, ngoài ra còn chi phí vệ sinh, an ninh... Nên nếu thực sự có đắt hơn 1-2k thì cũng không đáng kể. Sao các em không so sánh khi các em vào quán cà phê gọi cốc cà phê hết tầm 10-15k trong khi các em về nhà ngồi pha cà phê sữa chỉ hết 2-3k là cùng. Các em chỉ nên kêu ca ở chất lượng phục vụ của họ thôi.
    Ha ha ha anh nhầm rồi . Cái gọi là chi phí thuê mặt bằng ấy ạ ko có đâu. Họ chỉ phải nộp phần trăm cho trường hoặc là nộp định mức thôi. Mà phần trăm trên sổ sách thì họ cứ lấy giá mua cất ( tức là mua cả đống cho rẻ ấy ) để tính chứ ko tính theo giá họ bán thực đâu. Còn nếu nộp định mức ( chắc là hình thức này ) thì cho dù có 2, 3 triệu 1 tháng thì cũng chẳng thấm vào đâu so với cái lãi mà mỗi ngày họ bán cho hàng trăm lượt học sinh như thế. Vệ sinh có đâu mà đòi chi phí, đến cái đũa cũng ko thèm rửa nữa là , an ninh thì trong trường chứ có phải ngoài phố đâu mà mất tiền. Tóm lại là mỗi tháng số tiền họ đóng cho trường chỉ là 1 phần rất nhỏ trong doanh thu của họ mà thôi. Cứ mỗi thứ đắt lên 1, 2k ( chưa tính những thứ đắt gần gấp đôi ) thì thử hỏi họ lãi bao nhiêu, trong khi em vào cái của hàng tạp hóa ở ngoài to gần gấp đôi cái căng tin bán có 4k 1 chai C2. Thái độ phục vụ thì khỏi nói rồi nếu ko bực vì cái đó thì em cũng chẳng lôi lên đây làm gì.

Mr.*[Be]*Kut0* Super Moderator shevchenbe90's Avatar
    Đang ở
    B12
    Thanks
    0

Cũng là sức lao động thôi em,ra ngoài này,thậm chí chỉ trong 1 dãy phố.2 cửa hàng tạp hoá còn lấy giá mỗi loại hàng khác nhau nữa cơ.
    Ví dụ như mua đồ điện tử ở Plaza đắt hơn chỗ khác nhiều.Nhưng bước chân vào đó thì "đẳng cấp" nó khác hẳn.cungx như em ở trong trường: mua hàng ở căng tin.Tức là em mua cho mình sự tiện lợi.Muốn lúc nào có lúc đó.Ra ngoài mua,rẻ hơn nhưng là vi phạm nội quy... .v.v.
    Còn nói về đạo đức kinh doanh,mỗi người mỗi định nghĩa.Buôn bán không có lãi thì chả ai làm
    Oh,my PC ***Intel Xeon X3210@3.6Ghz vs Ultima-90I/P5Q-E/PSU-CM real 650w/HIS HD4850 IceQ4 Crossfire/
    Ram Crucial Ballistix Tracer 6Gb PC8500 O.C/LCD Dell SE 198"/1140gb xXx/All in Case CM 690...***
    Speaker: Harman Kardon Sound Stick II
    My hands: Gamepad DualShock PS 2 - Best for Game
    Tham gia CLB Football D2T Hà Nội ngay hôm nay
    Trích dẫn Gửi bởi Pisces Xem bài viết
    Shevchenbe ư? Cậu ấy là số 1

I'm In Love DDT Friend
    Đang ở
    Finaco
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi minh_hg Xem bài viết
    Ha ha ha anh nhầm rồi . Cái gọi là chi phí thuê mặt bằng ấy ạ ko có đâu. Họ chỉ phải nộp phần trăm cho trường hoặc là nộp định mức thôi. Mà phần trăm trên sổ sách thì họ cứ lấy giá mua cất ( tức là mua cả đống cho rẻ ấy ) để tính chứ ko tính theo giá họ bán thực đâu. Còn nếu nộp định mức ( chắc là hình thức này ) thì cho dù có 2, 3 triệu 1 tháng thì cũng chẳng thấm vào đâu so với cái lãi mà mỗi ngày họ bán cho hàng trăm lượt học sinh như thế. Vệ sinh có đâu mà đòi chi phí, đến cái đũa cũng ko thèm rửa nữa là , an ninh thì trong trường chứ có phải ngoài phố đâu mà mất tiền. Tóm lại là mỗi tháng số tiền họ đóng cho trường chỉ là 1 phần rất nhỏ trong doanh thu của họ mà thôi. Cứ mỗi thứ đắt lên 1, 2k ( chưa tính những thứ đắt gần gấp đôi ) thì thử hỏi họ lãi bao nhiêu, trong khi em vào cái của hàng tạp hóa ở ngoài to gần gấp đôi cái căng tin bán có 4k 1 chai C2. Thái độ phục vụ thì khỏi nói rồi nếu ko bực vì cái đó thì em cũng chẳng lôi lên đây làm gì.
    Cái chi phí cho cái chỗ mà em bảo là căng tin đó không phải là 2,3 triệu 1 tháng đâu mà tầm trăm triệu 1 năm đấy em ạ. Em không trả tiền an ninh thì bảo vệ lấy cái gì mà làm, em nghĩ tự nhiên bảo vệ nó trông giùm em đấy à. Còn vệ sinh á, em đi học có phải nộp tiền vệ sinh ko???
    Đề nghị các mem đọc bài thấy hay phải Thanks, các Mod phải +Sp đấy nha^^
    .................................................. ........................................
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức giấc
    Cho ta thêm một ngày nữa để yêu thương.

Đệ tử Core Member thuylinh281_pot's Avatar
    Thanks
    0

Smile Re: Ai muốn bị lừa thì cứ vào căng tin mà ăn !!!

Trích dẫn Gửi bởi minh_hg Xem bài viết
    Thái độ phục vụ thì khỏi nói rồi nếu ko bực vì cái đó thì em cũng chẳng lôi lên đây làm gì.
    Linh nghĩ là cái tên Topic hơi quá một chút! Dù sao thì cũng là dưới sự quản thúc của nhà trường, bảo bị lừa thì hơi nặng một chút. Hơn nữa, nói vậy, chẳng phải từ trước tới giờ ai vào căng tin cũng bị lừa, kể cả thầy cô? Linh nghĩ đó là một phần của xã hội rồi, đó là cái cách mà người ta kiếm tiền, kiếm lời . Sống thì cần tỉnh táo hơn và khôn ngoan hơn ^_^ . Khó khăn cũng chỉ là cơ hội để có thêm kinh nghiệm, để sáng suốt hơn cho những bước đi sắp tới . Linh nghĩ là để sống thành công thì đừng nên trách người mà hãy tự trách mình nhiều hơn, như TH này thì trách mình đã ko tỉnh táo và rồi mỉm cười bước tiếp, tỉnh táo hơn, hem cần tức giận cho thêm khó chịu như vậy đâu nhỉ

Trích dẫn Gửi bởi shevchenbe90 Xem bài viết
    Ví dụ như mua đồ điện tử ở Plaza đắt hơn chỗ khác nhiều.Nhưng bước chân vào đó thì "đẳng cấp" nó khác hẳn.cungx như em ở trong trường: mua hàng ở căng tin.Tức là em mua cho mình sự tiện lợi.Muốn lúc nào có lúc đó.Ra ngoài mua,rẻ hơn nhưng là vi phạm nội quy... .v.v.
    Còn nói về đạo đức kinh doanh,mỗi người mỗi định nghĩa.Buôn bán không có lãi thì chả ai làm
    "mua hàng ở căng tin.Tức là em mua cho mình sự tiện lợi" ---> Nếu như vậy được thì tốt anh nhỉ ^_^ , chỉ có điều là ko được như vậy thôi . Học sinh mua quà ở ngoài vào trường, trường cấm. Vì vài lí do gì đó về bề mặt của nhà trường ( em nghĩ là đúng, mặc dù hơi mơ hồ ko biết lí do gì ) , nhà trường mở căng tin để phục vụ cho học sinh và thầy cô trong trường, cho TIỆN và cũng là cho sự tiến bộ ( gì gì đó, tự dưng nửa đêm nên ko nghĩ ra từ, buồn, ) . Mua ở ngoài rẻ hơn là VI PHẠM NỘI QUY, mua ở trong thì đúng nội quy và TIỆN. Phải vậy chăng? Đã là mở cho học sinh, mở cho nội quy của trường, đã là tiện, thì cũng phải vì học sinh chứ? Chưa nói đến phần giá cả và lương tâm cho việc hét giá như thế, chỉ nói đến thái độ và cái cách đảm bảo an tòan thực phẩm thôi thì cũng đã ko đủ tiêu chuẩn rồi. Ở trong trường, bán cho học sinh, ko phải cho sinh viên, mọi thứ ko nên quá như thế.
    Em thì chưa có nhiều kiến thức về kinh tế cho lắm, Nhưng em nghĩ là cái ở căng tin trường mình chưa đủ để đạt đến từ "kinh doanh" nó chỉ là buôn bán bình thường. ( Em nghĩ kinh doanh thì nó hơn thế nhiều, về mặt tinh thần ý :d ) . Đúng là buôn bán mà ko có lãi thì ko ai buôn bán cả. Nhưng mà em thick câu này cực :" Là khôn ngoan để có lãi chứ ko phải là lừa đảo"

Mr.*[Be]*Kut0* Super Moderator shevchenbe90's Avatar
    Đang ở
    B12
    Thanks
    0

mỗi người mỗi định nghĩa mà,anh chưa có điều kiện về "test" cái cantin trường nên cũng chưa biết thế nào.
    Bản thân mình là người mua hàng: tức là luôn luôn mong muốn sự ưu đãi tốt nhất,giá rẻ nhất...ngon nhất .v.v.
    Người bán hàng: làm sao lãi nhiều nhất.Thu hút khách nhất.Vấn đề thu hút khách ở đây có lẽ cũng không cần đẩy mạnh nữa vì nó trình ình ra rồi.Ghét mà vẫn phải mua đấy.Thèm C2 quá "vượt rào" ra ngoài à
    Họ nhập hàng về,có thể giá rẻ hơn giá bán ở đại lý 1 chút.Nhưng họ bỏ công sức ra rồi,bỏ $ mua "bản quyền" kinh doanh rồi.họ đòi hỏi khách hàng trả %
    Vẫn như trên,tùy người.Đắt rẻ phụ thuộc vào người ta.
    Cái chính vì không có sự cạnh tranh nên cái cantin thích gì thì làm.
    Oh,my PC ***Intel Xeon X3210@3.6Ghz vs Ultima-90I/P5Q-E/PSU-CM real 650w/HIS HD4850 IceQ4 Crossfire/
    Ram Crucial Ballistix Tracer 6Gb PC8500 O.C/LCD Dell SE 198"/1140gb xXx/All in Case CM 690...***
    Speaker: Harman Kardon Sound Stick II
    My hands: Gamepad DualShock PS 2 - Best for Game
    Tham gia CLB Football D2T Hà Nội ngay hôm nay
    Trích dẫn Gửi bởi Pisces Xem bài viết
    Shevchenbe ư? Cậu ấy là số 1

BMW 328i ĐDT Member kẻ xấu's Avatar
    Đang ở
    A, A
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi Shevchenbe90
    Các em còn đang ở trong ngôi trường bé tí thôi ? các đàn anh đi trước nói thì phải tiếp thu.
    Câu này hay nhất của các loại hay. Kinh doanh thôi làm gì có đạo đức hay ko ? Kinh doanh cốt ở lãi nhiều.
    Nếu bán quá đắt ~> giảm lượng người mua, thậm chí ế - lỗ.
    Nếu bán quá rẻ ~> lãi ít.
    Vậy việc buôn bán làm sao thì làm Thuận mua vừa bán cốt mỗi việc là Lãi thôi.
    Có ba điều hạnh phúc nhất trong cuộc đời của mỗi con người, đó là :

1. Yêu một ai đó.
    2. Được ai đó yêu.
    3. Hai điều trên xảy ra cùng một lúc.

Hiện text ẩn<-- Thay đổi từ làm việc chăm chỉ sang làm việc với hiệu suất cao hơn -->

I'm In Love DDT Friend
    Đang ở
    Finaco
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi kẻ xấu Xem bài viết
    Các em còn đang ở trong ngôi trường bé tí thôi ? các đàn anh đi trước nói thì phải tiếp thu.
    Câu này hay nhất của các loại hay. Kinh doanh thôi làm gì có đạo đức hay ko ? Kinh doanh cốt ở lãi nhiều.
    Nếu bán quá đắt ~> giảm lượng người mua, thậm chí ế - lỗ. -----> Bán quá đắt + thỉnh thoảng tóm được con gà -------> ăn được nhiều
    Nếu bán quá rẻ ~> lãi ít. ------> Bán quá rẻ + lượng mua nhiều ----> lãi cao
    Vậy việc buôn bán làm sao thì làm Thuận mua vừa bán cốt mỗi việc là Lãi thôi.
    Cái chú nói là trong tình hình kinh tế thị trường, cạnh tranh hoàn hảo thui. Còn trong môi trường độc quyền thì nó lại ở một phạm trù khác
    Đề nghị các mem đọc bài thấy hay phải Thanks, các Mod phải +Sp đấy nha^^
    .................................................. ........................................
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức giấc
    Cho ta thêm một ngày nữa để yêu thương.

Đệ tử ĐDT Member
    Thanks
    0

hơ hơ làm chi mà nói kinh rứa, thấy cũng bt thui mờ, có phải lúc nào cũng thế đâu

Phong Vân huyền thoại
    Đang ở
    1 nơi rất ảo....
    Thanks
    0

Vốn dĩ chẳng muốn lôi chuyện cũ ra để mà nói nhưng mà sau khj đọc bài này của Minh thì tớ cũng thấy cần phải nói ra 1 vài điều không hay về căng tin trường mình
    Đầu tiên là về thái độ phục vụ:
    Hôm đấy, mình xuống căng tin mua 1 chai nước (5k) và 1 gói giấy ăn (2k) ------> tất cả hết 7k. Mình đua cho chị bán đồ ở căng tin (1 học sinh khoá 06 -09) 10k. Chị ấy lại trả lại cho mình 13k (chắc tưởng mình đưa 20k). Mình thấy chị ấy đưa thừa nên mới nói chị ấy đếm lại tiền thừa định trả cho mình (lúc đó căng tjn rất đông). Thế mà chị ấy lại càu nhàu, bảo mình là mất thời gjan bán hàng của chị. Như thế hỏi xem có ai mà không tức không. Kể với con bạn đi cùng hôm ấy thì nó bảo: " Đã như thế thì lần sau bà thấy họ trả thừa tiền thì đừng có mà đưa lại. Người ta thấy đưa nhầm, nói tính lại thì lại càu nhàu. Chỉ tổ rước bực mình vào thân..."
    Tiếp đến là về giá cả: về đồ dùng học tập - như vở ghj chẳng hạn thì giá bán gấp đôi, gấp rưỡi ở ngoài là ít). Đồ ăn thì đắt, có hôm 1 chai C2 mà có giá 6k >"<...
    Bất đắc dĩ mới phải xuống căng tjn mua đồ ăn. Vì không mua ở căng tjn thì chẳng có chỗ nào "hợp pháp" để mua cả.
    Tự dưng nhớ lại câu nói của 1 đứa bạn cùng lớp về căng tjn trg`: "Nhà trg` mở căng tjn là để lột tiền của học sjnh"...
    Buồn thay cho căng tjn của trg` mình...
    -----------------------------------------
    Trích dẫn Gửi bởi Reddevils Xem bài viết
    Giờ thì mình ko xuống căng tin nữa vì đơn giản lớp mình có hàng tạp hoá òi , ở lớp có bạn mang đồ đến bán , có tất . Bánh mì có 1,5k một cái , C2 4,5k ( giờ mùa đông ko có ) , cả kẹo , bánh nữa , ké ké , rẻ hơn lại ko mất công đi , ai có nhu cầu xuống C8 , nhưng xuống sớm chứ sang tiết 2 là hết hàng ( C7 với C6 cũng hay sang mua lắm )
    C8 mới mở dịch vụ căng tjn mj nj ah`. Hum sau xuống bon chen xem sao
    Trích dẫn Gửi bởi Leovsmoon Xem bài viết
    Dẫu sao vẫn còn sướng hơn trường mình không có căng tin nè.Chán eh
    Có mà bán với giá cắt cổ thì thà không có, vượt rào ra ngoài mua đồ ăn, nước uống và những thứ ljnh tjnh (nhưng mà cần thiết ) còn hơn ấy. Mặc dù là vj phạm nội quy TT_TT
    Trích dẫn Gửi bởi slam on Xem bài viết
    hơ hơ làm chi mà nói kinh rứa, thấy cũng bt thui mờ, có phải lúc nào cũng thế đâu
    Có lần 1 thì sẽ có lần 2, lần 3, ... lần n
    Các cô bác ở căng tjn cứ được nước làm tới, tiếp tục sự nghiệp cắt cổ học sjnh
    Trích dẫn Gửi bởi _Lisu_Lilo_ Xem bài viết
    căng tin trường mình mỗi người bán một kiểu...mà thái độ rất chi là khó chịu...đồ thì càng ngày càng ít mà phần lớn toàn đồ mua rẻ ở ngoài rồi bán đắt lên....không có bảng giá...nói chung là còn nhiều bất cập.......chẹp....nhưng mà nhiều khi học sinh mình có mấy ai để ý.....
    Học sjnh vẫn để ý đấy chứ. Như mem lớp mình dù biết đắt nhưng vẫn phải cắn răng mua vì không mua đồ ăn, uống thì đói, lấy sức đâu mà học. Biết đắt nhưng vẫn mua, mau xong mới nói với hau là giá món nọ, món kja là bao nhiêu, đắt hơn ở ngoài bao nhiêu để anh em tham khảo mà tránh bị chém. Cũng không thiếu những lần nhờ con bạn thân mua hộ bánh (nhà nó có bán) mang đến lớp măm măm, vừa ngon, vừa rẻ
    Lần sửa cuối bởi haminhvan, ngày 26-11-2009 lúc 09:40 PM. Lý do: bổ sung thiếu sót

Thẳng thắn thật thà thường thua thiệt
    Lươn lẹo luồn lách lại leo lên

Đệ tử Core Member thuylinh281_pot's Avatar
    Thanks
    0

Smile Re: Ai muốn bị lừa thì cứ vào căng tin mà ăn !!!

Trích dẫn Gửi bởi shevchenbe90 Xem bài viết
    Cái chính vì không có sự cạnh tranh nên cái cantin thích gì thì làm.
    đồng ý ạ . Chính vì thế nên mới có cái để nói đó anh. Trong điều kiện như thế thì đọc quyền là đương nhiên rồi. Nhưng cái để nói là từ đâu mà có cái đọc quyền ấy. Từ cái nhu cầu PHỤC VỤ cho sự TIỆN lợi của học sinh cũng như bộ mặt của nhà trường sao. Mục đích của việc mở căng tin của thầy hiệu trưởng là để đảm bảo sức khỏe cũng như vệ sinh thực phẩm cho học sinh, để ko còn cảnh học sinh trường Đào Duy Từ mua túi túi nắm nắm tung tăng vào trường, làm mất cảnh quan trường chuẩn quốc gia cũng như sinh trường lớp, trên hết là chất lượng vệ sinh ko đảm bảo. Mở căng tin là để TIỆN cho trường và học sinh. Trời ơi người ta có còn nhớ là phục vụ cho HỌC SINH hay không nữa [-x . Thực ra thì những cái có giá rồi thì chắc người ta cũng chẳng bán đắt được, chỉ có vụ mì tôm là ai cũng phàn nàn, đến cả một số cô giáo cũng bảo đắt cho một bát mì tôm 10k như thế. Mà được bát mì tôm 10k có đủ một cái xúc xích và một gói thịt bò khô thì còn phúc, đằng này, xúc xích chắc chỉ đc 2/3, bò khô ko tỉnh táo đảm bảo chỉ đc một góc. Ghét kinh ạ, bán cho con trẻ mà bán điêu chứ . Thôi em ko nói nữa đâu, em chỉ tán thành vs ý kiến của anh về cái việc ko có cạnh tranh nên muốn làm gì thì làm thôi, càng nói càng thấy khó chịu

Trích dẫn Gửi bởi duynamckbk7 Xem bài viết
    Cái chú nói là trong tình hình kinh tế thị trường, cạnh tranh hoàn hảo thui. Còn trong môi trường độc quyền thì nó lại ở một phạm trù khác
    thật ngưỡng mộ câu nói này của bác quá

Trang 3 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234567 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này