Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 26
    trangnh
    Khách

Mặc định HÃY CHỌN CON ĐƯỜNG PHÙ HỢP CHO TƯƠNG LAI.

Tốt nghiệp THPT, hầu hết các bạn học sinh đều ước mơ được bước tiếp vào cánh cửa Đại học. Bởi lẽ, vào Đại học sẽ giúp cho các bạn có thêm kiến thức và kinh nghiệm để chuẩn bị cho sự nghiệp trong tương lai. Nhưng tôi chắc chắn một điều, con đường vào thẳng Đại học không phải là con đường duy nhất để đi đến thành công.
    Tôi biết, có nhiều bạn cũng nghĩ Đại học không phải là con đường duy nhất. Nhưng không ai dám tự tin đi theo con đường khác, kết quả cuối cùng là họ lại đổ dồn vào một con đường quen thuộc - con đường vào Đại học.
    Đó cũng chính là gánh nặng của bao nhiêu người không có đủ khả năng để biến ước mơ đó thành hiện thực. Có những bạn đằng đẵng theo đuổi con đường Đại học nhiều năm, tốn rất nhiều thời gian và chi phí, nhưng kết quả thu về lại không như mong đợi. Có những bạn vào được Đại học rồi, nhưng gia đình không có đủ kinh tế cho các bạn theo học. Với sinh viên hai năm đầu, các bạn cũng chưa được học vào chuyên ngành, chưa có đủ kiến thức và kinh nghiệm để có thể làm thêm. Tất cả đều phụ thuộc vào sự chu cấp của gia đình nên nhiều bạn đã phải bỏ ngang con đường Đại học.
    => Vậy thì tại sao bạn không chọn một con đường vòng chắc chắn hơn để đến với cái đich thành công?

Tôi đã lựa chọn con đường học Trung cấp.

Tôi là một học sinh có lực học không tồi nhưng tôi đã thi trượt Đại học. Cảm giác lúc đó thật tệ, tôi cảm thấy tương lai của mình dường như đóng lại. Tôi đã thực sự cố gắng rất nhiều, nhưng kết quả lại không như mong đợi. Tôi nghĩ đến cảm giác của gia đình, người thân, bạn bè…và chính bản thân. Thực sự lúc đó tôi đã suy sụp.
    Tôi đã suy nghĩ rất nhiều. Dừng lại con đường học vấn ở đây ư? Tôi không thể dừng lại được vì tôi còn rất muốn tiếp tục đi học để có kiến thức, và nếu không tiếp tục học tập thì tôi biết chắc tương lai của tôi sẽ không thể vững chắc. Tôi sẽ không có đủ khả năng để làm những công việc mà mình yêu thích.
    Tôi cũng không thể ở nhà một năm để chờ đợt thi Đại học tiếp theo vì sau một thời gian dài như vậy, liệu tôi còn đủ động lực để ôn thi? liệu tôi có thể đỗ? Tôi muốn mình có được những câu trả lời chính xác cho tương lai chứ không phải là những câu hỏi mơ hồ như vậy.
    Hơn thế nữa, thời điểm này bạn bè tôi đã đi học gần hết, có đứa đỗ Đại học, có đứa học Cao đẳng, cũng có đứa được gia đình hướng vào Trung cấp. Trong khi đó tôi lại đang chìm trong cảm giác có lỗi, xấu hổ với bản thân và sự kỳ vọng của gia đình. Trong lúc này, tôi cần một “lối thoát”.
    Qua tìm hiểu và định hướng của gia đình, tôi quyết định sẽ lựa chọn một trường Trung cấp để học. Bởi tôi biết, với chính sách của Bộ giáo dục Đào tạo hiện nay sau khi học xong Trung cấp tôi có thể học liên thông lên các trường Cao đẳng, Đại học và được cấp bằng chính quy. Không những vậy, tốt nghiệp Trung cấp, tôi đã có kiến thức để có thể đi làm phụ giúp kinh tế cho bố mẹ, song song với việc học liên thông Đại học. Đây cũng là cách để tôi tiếp thu được những kinh nghiệm thực tế cho bản thân. Với những kinh nghiệm như vậy, tôi nghĩ không phải bạn nào học Đại học cũng có được, bởi phải đến hai năm cuối các bạn mới học các môn chuyên ngành, mới có kiến thức để làm việc.
    Trong thời điểm đó, học Trung cấp là con đường vòng vững chắc để tôi tiếp cận với cái đích thành công.

Hiện tại, tôi đã học xong chương trình trung cấp và đang học liên thông lên Đại học, đồng thời là Kế toán của một trường Cấp III thuộc trung tâm Hà Nội. Trong thời gian sắp tới, nếu điều kiện cho phép, có thể tôi sẽ sang Canada du học nhằm trau dồi thêm kiến thức và nâng cao năng lực của bản thân để có được vị trí cao hơn trong công việc.
    Nghĩ tới thời kỳ mới trượt đại học, tôi đã mỉm cười vì biết mình đã nhìn thấy được “ánh sáng cuối đường hầm”. Tôi đã lấy lại được niềm tin của bố mẹ cùng với sự kiêu hãnh của bản thân. Tôi đã được làm công việc mà mình yêu thích và có quyền mơ ước tới một tương lai rộng mở. Tôi đã chạm được tới thành công.
    Qua đây, tôi muốn gửi lời tri ân tới các thầy cô trường Trung cấp Công nghệ và Quản trị Đông Đô (DongdoCTM), Những người thầy đã giúp tôi có định hướng tốt cho tương lai và dìu dắt tôi trong thời điểm khó khăn nhất trong bước đầu sự nghiệp. Không thể phủ nhận được một điều, nhờ mái trường đó, con đường học vấn và sự nghiệp của tôi mới được rộng mở như bây giờ, tôi đã thực sự trưởng thành hơn rất nhiều.
    Tôi cũng muốn nhắn gửi tới các bạn trẻ, đừng bao giờ lùi bước trước khó khăn, đừng bao giờ nghĩ, để đi đến thành công chỉ có một con đường duy nhất. Có rất nhiều con đường phù hợp với khả năng của mỗi người, nếu đã nỗ lực thì hãy tin vào thành công trong tương lai của mình.

Ở khía cạnh nào đó, tôi đã đúng khi lựa chọn con đường học Trung cấp, và càng đúng đắn hơn khi đã lựa chọn DongdoCTM. Còn bạn…
    Các bạn có thể truy cập vào Website của trường tôi để tìm hiểu thông tin: http://www.dongdoctm.edu.vn/

Chúc các bạn thành công trên con đường mình đã chọn!

BMW 328i ĐDT Member kẻ xấu's Avatar
    Đang ở
    A, A
    Thanks
    0

Mặc định Re: HÃY CHỌN CON ĐƯỜNG PHÙ HỢP CHO TƯƠNG LAI.

Không phải con đường duy nhất nhưng là con đường ngắn nhất và động lực đưa ta tới đỉnh cao nhất. Ai cũng đổ dồn vào đại học bởi vì rất nhiều người biết được Hiện text ẩn<-- Dù nhiều hay ít --> những lợi ích của đại học mang lại. Những người trượt, đi đường vòng có lẽ sẽ thành công nếu họ thật sự cố gắng. Nhưng nếu cho học lựa chọn đường vòng và đại học. Thú vị rằng họ vẫn chọn ĐH

Nhập môn đồ đệ ĐDT Member
    Thanks
    0

Các anh chị ơi. Cho em hỏi tí. Trường ĐH bách khoa học nặng nhưng điểm thấp hơn còn trường ĐH ngoại thương học nhẹ hơn nhưng điểm khối tự nhiên lại cao. Em thích cả hai ngành về công nghệ thông tin và ngoại giao thì theo anh chị em nên chọn trường nào?

(*_Teen_bOy_*)
    Khách

Trích dẫn Gửi bởi *LorenzoJustin* Xem bài viết
    Các anh chị ơi. Cho em hỏi tí. Trường ĐH bách khoa học nặng nhưng điểm thấp hơn còn trường ĐH ngoại thương học nhẹ hơn nhưng điểm khối tự nhiên lại cao. Em thích cả hai ngành về công nghệ thông tin và ngoại giao thì theo anh chị em nên chọn trường nào?
    Theo tớ thỳ bây giờ ngành công nghệ thông tin phát triển lắm trong đó có FPT và Aptech là 2 nhà đào tạo nổi tiếng , nếu học công nghệ thông tin thỳ nên vào đó , ở đó mức lương khởi đầu đã là 250$/1 tháng ( anh tui học ở đó ) , các sinh viên nếu học giỏi thỳ sẽ được vừa học vừa làm sau khi kết thúc năm đầu !
    Còn trường ngoại thương thỳ nếu như bạn phải học thật xuất sắc mức lương của bạn sẽ thực sự là một giấc mơ , tớ cũng ko dám chắc lắm , nhưng hình như nếu học giỏi + bằng tốt nghiệp xuất sắc bạn sẽ được nhà nước cho đi du học hay sao ý !
    Nói chung cả 2 trường đều được , nhưng học phí ở trường FPT và Aptech hơi đắt vì nó là trường của nước ngoài , nhưng rất đáng đồng tiền bát gạo nếu học giỏi còn xác định đi chơi thỳ đừng nên vào đó , mà học ở đó mỗi người đều phải có 1 cái Laptop nói chung là xách tay .

Trên đây là toàn bộ ý kiến của mình , chúc bạn thành công trên con đường mình đã chọn !

Đại đệ tử ĐDT Member
    Đang ở
    Thanh Hóa City
    Thanks
    0

Ngành nào học ra rồi cũng phải kiếm tiền . Làm gì thì làm miễn là kiếm ra tiền nuôi sống bản thân , nuôi sống ra đình thế là được rồi . Bao nhiêu tỉ phú cũng có học hành gì đâu ? Nhiều người còn chưa học hết chương trình cấp 1 , cấp 2 đấy thôi . Thế mà dưới trướng ngưới ta lúc nào cũng giáo sư tiến sĩ .
    "Hãy mở rộng tấm lòng của bạn với cuộc sống này, với mọi người xung quanh bạn và đừng mong đợi bạn sẽ nhận lại được gì.Hãy san sẻ tấm lòng để cuộc sống này đẹp hơn và đừng nghĩ rằng những cái gì mình đã cho đi là lớn lao mà nó chỉ là những cái gì nhỏ nhoi nhất nhẹ nhàng.chỉ để gió cuốn đi."

Địa chỉ: 05 Quang Trung - P.Ngọc Trạo - TPTH
    yahoo : tinhnguyenxuthanh
    website : http://www.tinhnguyenxuthanh.com/forum/index.php
    phone : 094.983.6868

Hắc Long Kỳ Hiệp
    Đang ở
    ♂♥Çå®ïBë♥
    Thanks
    0

theo em thấy thì đại học là con đường ngắn nhất để thành công...
    em đang có hướng đi kinh tế nhưng hok biết nên chọn ngành gì cho phù hợp với khả năng của mình
    bác nào cóa kinh nghiệm giúp em với
    trường FPT là trường tốt... tuy nhiên không phải ai vào trường này cũng tốt.... Nó còn phụ thuộc và chỉ số IQ của chính người đó nữa

Đại đệ tử ĐDT Member
    Đang ở
    Thanh Hóa City
    Thanks
    0

Em có chắc chắn học xong đại học em xin việc được luôn ko ? Bao nhiêu tiền mới xin được việc ?
    "Hãy mở rộng tấm lòng của bạn với cuộc sống này, với mọi người xung quanh bạn và đừng mong đợi bạn sẽ nhận lại được gì.Hãy san sẻ tấm lòng để cuộc sống này đẹp hơn và đừng nghĩ rằng những cái gì mình đã cho đi là lớn lao mà nó chỉ là những cái gì nhỏ nhoi nhất nhẹ nhàng.chỉ để gió cuốn đi."

(*_Teen_bOy_*)
    Khách

Trích dẫn Gửi bởi HoangHiep12C6 Xem bài viết
    Em có chắc chắn học xong đại học em xin việc được luôn ko ? Bao nhiêu tiền mới xin được việc ?
    Ừ đúng rồi đấy ra trường rồi nhìu người bằng giỏi mà ko có việc là vì thiếu tiền buồn quá ko bik sau này mình sẽ như thế nào nhỉ

Đại đệ tử ĐDT Member
    Đang ở
    Thanh Hóa City
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi (*_Teen_bOy_*) Xem bài viết
    Ừ đúng rồi đấy ra trường rồi nhìu người bằng giỏi mà ko có việc là vì thiếu tiền buồn quá ko bik sau này mình sẽ như thế nào nhỉ
    Nhiều người 2 , 3 bằng ra mà vẫn đi bưng bê cafe là bình thường . Vì có xin được việc đâu ..

Đại đệ tử DDT Friend
    Đang ở
    N☺ |_o\/€
    Thanks
    0

Haizz,mình đang phân vân sẽ quyết tâm học để thi trường gì
    Muốn thi học viện Báo chí qá,mà sợ 3 năm học Tự nhiên mất gốc văn sử địa đi thì ...
    Ai cho em ý kiến cái
    11-11
    11-03

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này